Hạng D
14/11/08
1.908
560
113
Biên Hoà
Xe của cty em bị báo đèn ABS, đem vô Gara ở XLHN thì nó bào hư "van áp suất phanh" + "cảm biến ABS sau, tổng thiệt hại là 24t. Các bác giúp em giải thích mấy thuật ngữ này với.hic

Hạng D
28/2/09
1.043
821
113
HCM city
hattrickson nói:
Xe của cty em bị báo đèn ABS, đem vô Gara ở XLHN thì nó bào hư "van áp suất phanh" + "cảm biến ABS sau, tổng thiệt hại là 24t. Các bác giúp em giải thích mấy thuật ngữ này với.hic
Chào bác , xe em cũng Cap 2007 , bị báo đèn vàng ABS , em vô cái hãng  oto Phú Đạt gì đó em ko nhớ ,ở Trần Đại Nghĩa, thay 1 cái cảm biến ở 4 bánh xe , em bị hư bánh trước bên phụ, tổng thiệt hại 1t7 ,
Cái của bác 24t thì em bó tay. chắc lỗi nặng.

Hạng D
14/11/08
1.908
560
113
Biên Hoà
Đông Đô Thành nó báo là "Van áp suất phanh (ESP)" 20 chai, còn cái cảm biến ABS bánh sau bên trái nó lấy em có 1 chai thôi bác àh. Em thay luôn cái đèn sau 1tr8 nữa, tổng cộng tính cả công lẫn thuế hết: 27 chai.....hic.
Các bác tư vấn giúp em ko biết có cần thiết thay cái ESP hay ko, vì van áp suất phanh có bác báo giá em có 12 chai thôi, thêm cái ESP 8 chai nữa là 20 chai đó.

Last edited by a moderator:
Hạng D
Bác mang vào GM An Thái ở Kinh Dương Vương. Q. Bình Tân họ đưa vào dàn test lực phanh là biết phanh nào hư liền. Đèn báo sáng cũng có khả năng lâu ngày nó lỏng jack điện tiếp xúc cái cảm biến ABS. Bác kích lên tháo bánh ra Kiểm tra lại xem nếu hư mới thay. Thay cái này khoảng 1tr7/ cảm biến ABS. Làm gì 24tr dữ vậy bác?

Hạng D
19/9/09
1.089
173
63
www.autovn911.com
cái van áp suất phanh nằm trong bộ chấp hành abs bác à. van này hỏng thì seo thay dc?? chỉ thay nguyên cái cụm thôi.
thông thường thì ít hỏng trường hợp này lắm bác à. nếu sử dụng máy scan để đọc mã lỗi mà có báo hỏng bộ van này thì xác suất chính xác chỉ 50% thôi. vì nếu cảm biến ở bốn bánh xe bị hỏng thì cụm van điều khiển áp suất trong bộ chấp hành sẽ k làm việc dc, vì vậy việc báo mã lỗi là chuyện thường k quan tâm nhiều.
khi tháy 4 cảm biến ở bánh xe xong, xóa lỗi trong bọ nhờ và trong history luôn. và xem thử đèn abs có còn sáng nữa k?? nếu k sáng ok. ngược lại thì scan tiếp. khi đó mà báo lỗi cụm van điều khiển áp suất phanh trong bộ chấp hành abs thì mới tính đến phương án thay mới.
vì tư vấn nhiệt tình nên khi thay mới bác cho em bộ cũ!

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"
Chỉ cần hư cảm biến là cả ABS lẫn ESP đều không hoạt động , bời vì chúng dùng chung nguồn tín hiệu này , do vây , như bác vn911 đã tư vấn , bác nên thử kiểm tra lại các cảm biến và nếu cần thì thay thế chúng trước khi quyết định kiểm tra tiếp tục để  thay các van ( Hay cụm van ) phân phối áp suất dầu .
 Trong trường hợp cảm biến ABS trục trặc , tính năng ABS và ESP ( Phân phối lại lực phanh ) không hoạt động nhưng vẫn có thể phanh được .

Hạng F
30/10/08
5.192
40
48
53
Bác kiểm tra và cho thay các cảm biến của 4 bánh vì cái này tiếp xúc với môi trường ẩm ước, dơ nhiều cho nhên dễ bị báo lỗi hoặc hư, xe mình cũng bị một lần mình cho tháo bánh vệ sinh sạch sẽ luôn các cảm biến xong là hết lỗi luôn, kiểm tra lại máy test thì bình thường
Bác kiểm tra hết bước cuối cùng hãy thay nó.