Thảo Luận Chung cầu Hàm Luông

Hạng C
16/8/09
939
75
28
Sài thành quoa lệ
Chiều nay, khánh Thành cầu Hàm Luông

(VOV) - Đây là cây cầu có quy mô lớ̀n thứ 2 ở tỉnh Bến Tre (sau cầu Rạch Miễu) và là cây cầu lớn thứ 4 ở khu vực Đồng bằng sông Cửu Long.
>> Khai thông toàn tuyến cầu Cần Thơ
Sau hơn 4 năm khẩn trương thi công, chiều 24/4, Uỷ ban nhân dân tỉnh Bến Tre và Bộ Giao thông Vận tải tổ chức khánh thành công trình cầu Hàm Luông.
Cầu Hàm Luông được khởi công ngày 17/1/2006 trên tuyến quốc lộ 60 nối liền thành phố Bến Tre với huyện Mỏ Cày Bắc. Cầu được đầu tư bằng nguồn vốn trái phiếu Chính phủ gần 787 tỷ đồng do Bộ Giao thông Vận tải làm chủ đầu tư.

Cầu dài hơn 8.200m chính; cầu dẫn dài gần 1.300m, phần cầu trên tuyến 450m và đường dẫn vào cầu dài hơn 6.500m. Cầu được thiết kế bê-tông cốt thép và bê-tông dự ứng lực, mặt cầu rộng 16m với bốn làn xe lưu thông. Đây là cây cầu hoàn toàn do các cán bộ kỹ thuật Việt Nam thực hiện từ thiết kết đến thi công
Cầu Hàm Luông là công trình đạt được 3 kỷ lục: Giải phóng mặt bằng sớm; Công nghệ đúc hẫng cân bằng vượt khẩu độ 150m, lớn nhất Việt Nam và kỷ lục về tiến độ thi công, hoàn thành trước thời gian so với kế hoạch đề ra.
Đây là công trình chào mừng đại Lễ 1.000 năm Thăng Long – Hà Nội. Ông Nguyễn Thái Xây, Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tỉnh Bến Tre cho biết: Cầu nối liền 2 cù lao Minh - Bảo, không chỉ tạo điều kiện đi lại thuận lợi của nhân dân Bến Tre mà tạo điều kiện rất cơ bản để phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh sau sau này./.
Chu Trinh

hok bết đường vô cầu như thế nào nhỉ.bác nào biết chỉ e với.

Hạng C
27/6/07
889
1
18
em kg hiểu cái vụ 1000 năm Thăng Long thì liên quan gì ở đây

bác chạy gần tới thì thế nào cũng có bảng hướng dẫn, lo gì

Hạng B2
12/7/09
353
3.734
93
Cho em hóng hớt 1 tí, em ko biết tí gì thông tin về cây cầu này….ko biết bác trích bài này từ đâu mà hơi lạ lạ. Thông tin là “….Công nghệ đúc hẫng cân bằng vượt khẩu độ 150m…” …. nhưng tấm ảnh thì là một cây cầu dây văng!? Hay là sử dụng dầm hộp đúc hẫng ở cầu dẫn, còn nhịp chính vẫn là dây văng…

Thắc mắc tí vậy thôi, vì nếu cầu Hàm Luông mà thông xe thì sắp tời em đi Trà Vinh chắc là hơi bị khỏe …. đây!

Hạng C
27/6/07
889
1
18
cầu trên chắc là cần thơ, hàm luông nè

Last edited by a moderator:
Hạng B2
14/1/09
127
0
16
cầu Hàm Luông do khánh thành cùng lúc với cầu Cần Thơ (24/04) nên báo chí ít PR (lo PR cho cầu Cần Thơ ko ah).... Đáng lý theo em nghĩ phải tách ngày khánh thành ra làm 2 ngày riêng biệt, ko hiểu sao nữa... Vì cầu Hàm luông cũng là 1 trong 4 cầu lớn của ĐBSCL mà... Thấy tủi thân cho cầu Hàm Luông wá...

Hạng D
17/7/06
3.638
185
63
Desert sand nói:
cầu Hàm Luông do khánh thành cùng lúc với cầu Cần Thơ (24/04) nên báo chí ít PR (lo PR cho cầu Cần Thơ ko ah).... Đáng lý theo em nghĩ phải tách ngày khánh thành ra làm 2 ngày riêng biệt, ko hiểu sao nữa... Vì cầu Hàm luông cũng là 1 trong 4 cầu lớn của ĐBSCL mà... Thấy tủi thân cho cầu Hàm Luông wá...

Theo em đo các Bác lãnh đạo chỉ có 1 ngày thôi nên vừa khánh thành xong cầu CT, chạy qua khánh thành cầu HL rồi trở lại CT làm Lễ chuyến phà cuối cùng (các Bác xem báo chí thấy rõ các mốc thời gian này)
Như vậy là quá hợp lý rồi, các Bác ấy để dành thời gian điều hành đất nước và cham lo gia đình chứ

Hạng F
11/1/10
6.130
60.419
113
comayve nói:

Thắc mắc tí vậy thôi, vì nếu cầu Hàm Luông mà thông xe thì sắp tời em đi Trà Vinh chắc là hơi bị khỏe …. đây!
@comayve
Hình như phải thêm 1 phà nữa mới tới Trà Vinh phải ko? Chắc bác rành đường đó lắm, nhờ bác tư vấn giúp. E cũng định sau lễ 30.4 làm 1 chuyến cho biết 4 cầu và cao tốc SG - trung lương. Lộ trình: HCM (An Sương)-->Cao tốc SG-TL --> cầu Rạch Miễu --> Bến tre -->cầu Hàm Luông --> Mỏ cày -->Phà Cổ chiên (?)-->Trà Vinh-->Phà trên QL60 ko biết có hay ko-->Sóc Trăng-->Ninh Kiều-->Cầu Cần Thơ-->Vĩnh Long-->cầu Mỹ Thuận-->HCM. Nhờ tư vấn đường đi, chổ tham quan, ăn ở. Gia đình em dự trù đi 2 ngày 1 đêm, cũng có thể theo chiều ngược lại tuỳ theo chổ nghỉ đêm phù hợp, E có ng quen ở Vĩnh Long nên có lẽ sẽ ưu tiên nghỉ đêm tại đó. Cám ơn bác nhiều. Sẽ có hình ảnh report sinh động.

Last edited by a moderator:
Hạng C
16/8/09
939
75
28
Sài thành quoa lệ
cpkhanhhung nói:
comayve nói:

@comayve
Hình như phải thêm 1 phà nữa mới tới Trà Vinh phải ko? Chắc bác rành đường đó lắm, nhờ bác tư vấn giúp. E cũng định sau lễ 30.4 làm 1 chuyến cho biết 4 cầu và cao tốc SG - trung lương. Lộ trình: HCM (An Sương)-->Cao tốc SG-TL --> cầu Rạch Miễu --> Bến tre -->cầu Hàm Luông --> Mỏ cày -->Phà Cổ chiên (?)-->Trà Vinh-->Phà trên QL60 ko biết có hay ko-->Sóc Trăng-->Ninh Kiều-->Cầu Cần Thơ-->Vĩnh Long-->cầu Mỹ Thuận-->HCM. Nhờ tư vấn đường đi, chổ tham quan, ăn ở. Gia đình em dự trù đi 2 ngày 1 đêm, cũng có thể theo chiều ngược lại tuỳ theo chổ nghỉ đêm phù hợp, E có ng quen ở Vĩnh Long nên có lẽ sẽ ưu tiên nghỉ đêm tại đó. Cám ơn bác nhiều. Sẽ có hình ảnh report sinh động.

e đi trà vinh thường xuyên luôn nè bác.e ở an sương lun nè.
tình hình là đường đi trà vinh từ an sương đến phà Hàm luông rất tôt.qua phà hàm luông XXX mỏ cày làm việc khá siêng.tuần e đi 2 lần thì lúc thấy lúc không nhưng hình như trời nắng các bác ấy không làm việ hay sao ak.làm việc lúc trồi mát là nhiều.:D
ăn uống ở Trà Vinh khá rẻ.quán ăn gia đìng thì có louis, nắng xanh,... nằm trên đường dzô tx tv lun.ngay sau cổng chào tx tv.
e bít vậy thôi.hy vọng bổ ích cho bác
bônus:
đường từ tv đi soc trang e thay xxx làm việc o gần bến xe trà vinh