Hạng B1
31/8/06
57
0
0
Các Bác ơi, giúp em với.
Con la già của em chạy được 3vạn, cũng hay đọc kinh nghiệm của các bác đều đều
Dạo này em thấy nó hay phát cái bệnh máy gõ nhiều khi vào ga khoảng 1500 mps. Có phải máy yếu nên bị thế chăng? nhưng em nghĩ không phải.

Hồi về ga rồi tăng nhẹ lên thì nó êm ái hơn. Em chưa thay lọc gió, hay tại lọc gió bẩn hả các bác? Vì chạy tốc độ trên 50km rồi, số 4 mà vào tầm 1500 mps nó vẫn có hiện tượng gõ ghê quá (cảm giác như nó phải kéo theo quạt gió hay máy phát gì đó khá nặng - tất nhiên lá em tắt điều hòa rồi, nếu bật thì còn yếu hơn)
Em không tin là máy yếu nhanh thế vì em chạy khá cẩn thận

Em ở HN, nếu kiểm tra thì đi đâu? em đã ra bọn KIA Nguyễn trãi, nhưng bọn nó làm sơ sài quá

Em cảm ơn các bác

Last edited by a moderator:
Hạng C
24/12/05
575
4
18
50
Vùng than
RE: CD5, 1500 mps, may go ghe qua

Bác thử vào gara bảo họ chỉnh delco xem, có thể là tiếng gõ do đánh lửa sớm hay muộn gì đó. Xe em trước cũng bị, chỉnh xong là hết tiếng gõ, máy khoẻ hơn hẳn.

Hạng B1
31/8/06
57
0
0

Em cảm ơn Bác P510no8 nhe. Em rồi sẽ đi chỉnh xem sao

Hôm trước em cũng kiểm tra đánh lửa ở KIA Nguyễn Trải rồi, máy móc đo hẳn hòi là rat OK. Nhưng vẫn cứ phải xem lại

Thế xe bác chỉnh ở đâu, mách cho em với, em thì đoán bác ở HN, mà cũng gần nhà em thì phải

Bác bật mí cho em với

LPL
O.S.P.D
25/9/03
864
18
18
Saigon - Vietnam

Trích đoạn: HDQZZVN

Em cam on Bac P510no8 nhe. Em roi se di chinh xem sao

Hom truoc em cung kiem tra danh lua o KIA Nguyen Trai roi, may moc do han hoi la rat OK. Nhung van cu phai xem lai

The xe bac chinh o dau, mach cho em voi, em thi doan bac o HN, ma cung gan nha em thi phai

Bac bat mi cho em voi

Chào bác HDQZZVN, chào mừng bác đến diễn đàn OS. Như bác đã đọc một trong các qui định trước khi đăng ký username là ngôn ngữ trên diễn đàn yêu cầu phải là tiếng Việt có đầy đủ dấu. Mong bác chấp hành nội qui từ bài thứ 3 của bác trở đi (2 bài đầu này tui sẽ sửa dấu lại cho bác) :)

Hạng C
24/12/05
575
4
18
50
Vùng than

Em sửa ở Gara Huy Anh ở Nguyễn Khoái, gần cầu Vĩnh Tuy. Gara này các bác tài ở cơ quan em hay sửa nên giới thiệu đến. Trước đây nó ở sau Nhà hát lớn, nay chuyển về Nguyễn Khoái. Bác đi từ phía cầu Chương Dương đến thì nó nằm tay phải đường đê, đi xuống một cái dốc hơi khó đi. Đến đấy bác nên yêu cầu cậu thợ to béo chuyên về máy (em không nhớ tên) sửa cho, vì xe em lúc đầu mấy cậu chỉnh không được, cậu béo này chỉnh 1 phát được ngay.
P/s: Em ở HN, thế nhà bác ở đâu?

Hạng B1
31/8/06
57
0
0

Bác @LPL: em xin nhận lỗi và xin hứa sẽ sửa chữa

Bác P510no8: Nếu đi cầu chương dương từ phía Gia Lâm về Hà Nội thì qua cầu rẽ tay nào hả Bác? em ở HN mà nhà quê lắm, chưa biết cầu Vĩnh tuy và phố Nguyễn Khoái nó nằm ở đâu.
Cám ơn bác đã giúp đỡ, em ở Khu Định Công bác ạ. Nếu Bác rảnh, em xin mời bác chầu bia và đi thử xe em để bác bắt bệnh xem sao

Hạng C
24/12/05
575
4
18
50
Vùng than

Cám ơn bác đã có lời mời, nhưng mà em cũng là dân amateur mới chạy CD5 được vài tháng nên không "bắt bệnh" được đâu (hì hì ngượng quá).
Nếu bác ở Định Công muốn ra Nguyễn Khoái thì cứ đi hết đường Minh Khai rồi rẽ phải là gần đến cầu Vĩnh Tuy rồi. Còn nếu từ phía Gia Lâm về HN thì rẽ trái bác ạ, cứ thẳng đường đê qua BV Việt Xô, qua Bến xe Lương Yên, qua dốc Minh Khai một chút thì đến.
Chúc bác sớm sửa được xe.
P/s: Em ở BĐLĐ bác ạ

Hạng B2
29/11/06
404
29
28

Xe bác giống xe e rồi, gõ mạnh càng rõ khi chở nặng đúng ko bác. Em có chỉnh delco lại (chỉnh lửa muộn) thì hết. Nhưng khi gara hỏi thì các bác thợ bảo sao chỉnh lửa muộn quá vậy, làm như vậy sẽ hao xăng và yếu máy lắm. Thế là các bác thợ chỉnh lại lửa cho em (dùng máy hẳn hoi). Chỉnh xong xe kêu lóc tóc như cũ. em chẳng biết làm sao nữa. Bác HDQZZVN sửa xong chỉ dẫn lại cho a e biết nhé.

Hạng B1
31/8/06
57
0
0

Em mấy hôm bận quá nên vẫn vứt con la già ở nhà. chưa đi sửa
Xong thế nào em sẽ báo cáo các bác rõ
Xe em còn một hiện tượng nữa, chẳng biết thế nào. Xe em vứt cả tháng, đề một phát ăn ngay. nhưng mỗi tội là máy nó rồ ga rất cao (khoảng 2000 vòng/phút)
Để một lúc mới hết hoặc chạy là hết ngay. Có bác nào có hiện tượng này không thì bảo em một câu.

Em cám ơn các bác

Hạng C
24/12/05
575
4
18
50
Vùng than

Xe em cũng thế, nhưng như vậy là tốt bác ạ. Cái đó gọi là hiện tượng "ga buổi sáng" để làm nóng máy nhanh khi máy bị nguội, mục đích là giúp cho máy chóng đạt được nhiệt độ làm việc tối ưu. Sau khi đạt được nhiệt độ đó rồi thì nó tự điều chỉnh giảm ga xuống (cái này em xũng hóng hớt nghe mấy bác trên OS nói thôi, bây giờ truyền lại cho bác, hi hi ngượng quá :D).