Hạng F
2/3/14
12.226
127.980
113
Theo nhiều trường đào tạo CEO- Gđ điều hành ( Pace, đh Kinh tế, học viện CEO Việt Nam...) cho chủ doanh nghiệp vừa và nhỏ thì cần người có đầu óc tổng hợp, phân tích và quyết đoán... chứ ko cần người giỏi thật sự cho lãnh vực nào, và lại ko cần người phải có điểm thi đại học trên 27đ ( 3 môn) ...
Theo các anh thì CEO có cần phải giỏi thêm chuyên môn của lãnh vực mình đang điều hành ko?

Nói về CEO chuyên nghiệp chứ ko phải mấy a mở mặt hàng buôn bán, ông chủ trọc phú gặp may mắn... nhé.
Không. CEO là dùng người, không cần giỏi, giỏi thì để chuyên môn. Tuy nhiên, nhưng để dùng người thì phải tự học thêm cái gì không biết, nói đại lược có lý và đúng, chứ nói sai lè thì chẳng ai theo trừ xu nịnh. Thế nên phải có ít chuyên môn, vừa đủ. Phải nắm ngành nghề để nhìn ra xu hướng, set vision. Còn tiểu tiết thì không cần lắm

Hạng D
21/4/10
3.121
36.193
113
HCM city
Làm CEO thì không cần giỏi về chuyên môn nhiều. CEO cần là có tầm nhìn tổng quát, hoạch định và dùng người.

Hạng C
13/10/11
811
67.588
93
CEO:
- tầm nhìn, strategic thinking.
- dùng người, đủ open để nghe phản biện và làm theo expertise.

CEO mà giỏi chuyên môn hẹp quá nhiều khi còn có hại hơn. :D

Sáng nay chở grab 1 ông CEO, em hỏi giùm Sambo, ổng trả lời như vại, em biên lại hầu mí anh.:D
Nói vậy thôi, còn ở VN thì: CEO là thằng hên nhứt công ty :D, mệnh thiên tử...:D

Hạng D
3/12/07
1.216
20.854
113
Túm váy lại là CEO thì phải có tầm nhìn, cách dùng người, phải biết chuyên môn nhiều thứ chứ ko cần giỏi.
Thật ra phải có giỏi gì đó thì nói nó mới xi nhê chứ nhỉ...
Hên thì cũng đúng rồi, vì cả vài trăm thằng mới nặn ra được 1 thằng CEO, chứ ai cũng CEO thì có mạt hạng!

Hạng D
30/6/08
1.505
64.465
113
59
Làm CEO thì không cần giỏi về chuyên môn nhiều. CEO cần là có tầm nhìn tổng quát, hoạch định và dùng người.
Nói vậy mình làm CEO là chuẩn. :D

Hạng B2
24/11/16
142
23.028
93
Theo nhiều trường đào tạo CEO- Gđ điều hành ( Pace, đh Kinh tế, học viện CEO Việt Nam...) cho chủ doanh nghiệp vừa và nhỏ thì cần người có đầu óc tổng hợp, phân tích và quyết đoán... chứ ko cần người giỏi thật sự cho lãnh vực nào, và lại ko cần người phải có điểm thi đại học trên 27đ ( 3 môn) ...
Theo các anh thì CEO có cần phải giỏi thêm chuyên môn của lãnh vực mình đang điều hành ko?

Nói về CEO chuyên nghiệp chứ ko phải mấy a mở mặt hàng buôn bán, ông chủ trọc phú gặp may mắn... nhé.
Miềng théc méc có fải là pác tính nhảy sang mần CEO bịnh viện ?

Hạng B2
21/10/06
337
24.836
93
CEO làm thuê hoặc từ nền tảng sẵn có thì như các trùm nói phía trên.
Còn CEO khởi nghiệp khối công nghệ mà ko giỏi mảng của mình thì mần răng? Hóng!

Hạng C
9/2/12
814
20.309
93
Tự mở cty một thành viên vốn điều lệ 2 trịu rồi làm ceo luôn có được tính ko ạ? :D