Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Chẩn bệnh cho xe khó khởi động

Hạng B2
8/7/04
111
0
16
Các bác ơi,

Xe của em dạo này khó khởi động quá. Thường phải đề 2-3 lần mới được (có lần đến lần thứ 4). Tiếng máy lúc đầu lụp bụt, không tròn tiếng. Sau vài phút mới đều hơn nhưng nếu lùi xe ngay thì vẫn nghe lực khực, ga không ăn ngay. Em đã (qua ga ra) chỉnh những thứ sau:
1. Thay bugy (platinum)
2. Thay nắp bộ chia điện (cái trước bị nứt)
3. Súc chế và chỉnh ga (mất gần 1 ngày)

Em để xe ở ga ra nguyên 3 ngày mới lấy lại 2 hôm trước nhưng vẫn không thấy đỡ hơn lúc khởi động (tuy nhiên lúc chạy thì bốc hơn). Không biết có phải do hai hôm nay trời HN rất lạnh không. Theo kinh nghiệm của các bác thì em phải xem tiếp những bộ phận nào nữa ạ? Có phải tại acqui yếu không? Nếu đấy là bệnh bình thường của xe cũ thì các bác cũng tư vấn cho em với nhé - đỡ sốt ruột.

Méc cì các bác trước.

Hạng C
22/7/04
965
20
18
48
RE: Chẩn bệnh cho xe khó khởi động

Bác phải nói rõ xe bác hiệu gì? đời nào thì em mới dám núp bóng bác Auto mờ tịt chỉ chỏ được chứ.
Nhưng em thấy bác nên từ cái garage đang chữa xe của bác đi là vừa. Chỉ có thay mấy thứ đơn giản ấy mà giam xe đến 3 ngày, cuối cùng bệnh vẫn không dứt thì đúng là HÀNH nghề chứ không phải lành nghề.

Mai
Hạng B2
24/7/04
196
13
18
Hanoi

Bác kiểm tra lại xem cây xăng có đổi chủ không? bác có đổ xăng chỗ khác không? Tuy nhiên mấy hôm nay trời lạnh chắc chắn có ảnh hưởng, nhất là những xe cũ như xe bác và xe tôi.

Bác gấu nói đúng, lần sau bác nên đổi gara khác, hoăc bác kiếm cái đề can của gara nào đó dán vào đít rồi nói với ông chủ là "thợ ông làm chậm bỏ mẹ" là nó nhiệt tình hơn ngay.

Hạng B2
8/7/04
111
0
16

May quá gặp các y tá ngoài luồng có tay nghề cao. :D. Xe em là xe Mit Lancer 94.

Hạng C
22/7/04
965
20
18
48

Theo như mô tả của bác thì khả năng phần nhiều xe bác có vấn đề về phần điện. motor đề đã kéo cho xe nổ được thì acqui chưa phải là yếu. Nhưng lúc đầu nổ lụp bụp, xe chạy không có lực nguyên nhân có thể là bị "bỏ lửa" -> làm cho máy nổ, máy không, lúc nổ lúc không. Khi máy nóng đều thì các máy đều nổ được. Xe sẽ chạy bình thường.
Túm lại, Bác nên kiểm tra phần điện. Từ cái thường thường nhất là dây cao áp (Chỉ cần có cái cắm vào bugi không chặt, hoặc bị hở mát là đã có thể gây nên hiện tượng này). Sau đó sẽ xem xét các phần khó hơn.
Hồi sau (nếu có) em xin chuyển bác sĩ. Y tá chỉ dám "phán" tới đó kẻo chọc giận bác sĩ đến phiên xe mình bác sĩ không khám thì nguy. :D:D

Hạng B1
27/9/04
77
0
0
hueanh.com

Theo em thi Bác tốn thời gian và tiền bạc với cái gara đó rồi (hơn nữa họ không trung thực với khách hàng, không giải thích với khách hàng về hiện tượng này).
Cái này tất cả là do giao mùa thôi. Thời tiết hiện nay vào buổi sáng xe rất khó nổ, nếu Bác để ý thì trong hướng dẫn sử dụng xe cũng có đề cập đến vấn đề này.

Ngoài lý do thời tiết, bất kỳ khi nào gặp hiện tượng xe khó nổ Bác làm như sau, Bác đạp bàn ga xuống một nửa hoặc sát sàn xe sau đó đề nổ. Vì máy nguội nên buồng đốt chưa đủ nhiệt làm cho máy nổ khự khự, Bác giữ ga đến khi nào nghe tròn máy và để máy chạy độ khoảng 1 vài phút thì mới bắt đầu hit the road (khởi hành) nhé Bác.

Hy vọng đây là cái gara tốt nhất cho Bác nghen:D.

Thân ái, Bác sĩ vô chuyên nghiệp lấy kinh nghiệm từ túi quần của mình thôi. Không đúng mong các Bác chỉ giáo lại cho nhé.

Hạng B2
18/9/04
295
4
18
Đâu đó

Em thấy làm vậy có vẻ tốn xăng, đổi lại ta cứ kéo choke lên là được
ORIGINAL: Flattyre
Bác đạp bàn ga xuống một nửa hoặc sát sàn xe sau đó đề nổ.

Mai
Hạng B2
24/7/04
196
13
18
Hanoi

Trời bác chọn cái nick là Flattyre thì còn ai giám nghe bác tư vấn nữa.

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam

Mấy hôm nay HN lạnh quá nên xe em cũng phải đề lần 2 mới nổ được .. lần đầu thì nổ nhưng lịch xịch rồi tắt ... lần 2 mới nổ giòn

Hạng B2
30/1/05
106
1
18

efi Không có choke nhưng mà để cold start thì làm thế này là đúng rồi

đạp bàn ga xuống một nửa hoặc sát sàn xe sau đó thả chân ga rồi mớiđề nổ. Nhớ là chỉ đạp 1 cái thôi, đạp nhiều là nó bị sặc xăngd dấy!