Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Chân côn Honda Accord 93

Hạng B1
3/2/04
97
1
8
Vietnam
Bác sĩ tư vấn cho em cái vụ nâng chân côn với. Cái chân côn của xe em nó bám sớm quá, nghĩa là đạp sát sàn, chỉ cần hơi thả chân một tí (khoảng 1cm) là bám rồi. Em ra thợ họ bảo cái ốc gì đó để nâng chân côn lên bị chờn không vặn được. Theo BS có cách nào nâng được chân côn lên không? [8|]

Tập Lái
22/3/05
16
0
0
RE: Chân côn Honda Accord 93

Em nghĩ rằng bác có thể thay luôn cái cần đẩy của actuator (xi lanh côn) nhỏ vì cần đẩy này là chi tiết rời với bộ xi lanh côn nhỏ và bắt một cái ốc khác lên cần đẩy mới này để điều chỉnh. Cần đẩy này em nghĩ chỉ là một thanh hình trụ đủ cứng vững có tiện ren mà thôi. Nhưng lưu ý khi điều chỉnh ốc này nếu điều chỉnh một lượng lớn quá thì lại dễ gây khả năng làm kích đòn bẩy của hệ thống côn làm giới hạn hành trình của đòn bẩy này gây ra côn không bám hoàn toàn lúc nhả hết chân côn khiến lá ma sát bị mòn nhanh. Do vậy giữa đòn bẩy và ốc điều chỉnh nên có một độ rơ (khoảng cách) nhất định. Nếu điều chỉnh hết khoảng cách này mà chân côn vẫn bám quá sớm thì em cho rằng (không chắc chắn, cần tham khảo thêm các ý kiến khác) lá ma sát đã mòn quá, cần tán lại hoặc thay mới.

Hạng F
14/9/04
9.900
27.176
113
Q3

Kính phục bác GAZ có nhiều hình hay quá!!!

Hạng B1
3/2/04
97
1
8
Vietnam

Cám ơn các bác đã chỉ giáo. Em sẽ mang ra gara nhờ họ làm. :)

Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam

bám sớm đồng nghĩa với đạp sâu mới cắt:D

Hạng B1
3/2/04
97
1
8
Vietnam

Chiều nay em mang ra gara ASC ở Trần Khát Chân xử lý vụ chân côn. Một số chú thợ cùng một mớ kìm chết với kìm sống loay hoay gần 1h thì vặn được cái bulong bị chờn ren ra, thay cái bulong khác vào và chỉnh chân côn trở về vị trí bình thường (nhả 1/3 hành trình côn thì bắt đầu bám côn). May quá không phải thay cái gì của bàn đạp côn cả :).
Tiện thể em cũng thay luôn cái cao su chụp láp bị rách (do bị đá cào), 110k/láp chưa bao gồm công thay (họ bảo hàng liên doanh gì đó), biết là đắt nên không nghe đài địch, thay đúng 1 cái :D. Ở đây họ làm rất chuyên nghiệp, nhưng mọi thứ đều đắt.

Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam

cái cao su trục láp nếu mua đồ tàu khựa thì 3 tháng là bác phải thay lại:DCách phát hiiện hàng Tàu:cao su đen bóng rất đẹp và không có mác mỏ gì hết,giá 20-60k/c