Thảo Luận Chung Chân côn - tắc đường

Hạng B2
17/7/06
245
3
0
RE: Chân côn - tắc đường

Tôi cũng nghĩ như bác TungRose. Đi xe MT có cái hay riêng. Múa tay trên cần số cũng làm thời gian lái xe sinh động.
Đường tắc thì bốn bánh, sáu bánh phải đi chậm so với hai bánh là hợp lý rồi. Mình đừng nôn nóng - hại tim, hại ví lắm các bác nhẩy.
Chân côn xe đời cũ thì gót chân phải dính sàn. Nhưng xe hơi bây giờ thì không cần gót chân dính sàn. Quan trọng nhất là bác điều chỉnh được nhịp chân, cảm nhận được khi côn "ăn". Để đỡ mỏi chân, mình có thể đổi từ gót dính sàn sang nâng gót. Chẳng sao cả, đi chậm mà.
Rồi mình quen thôi, phỏng ạ.

PTT
Hạng B2
14/4/06
166
0
0

Bác nào bị mỏi chân muốn đổi sang AT có thể đặt mua xe gì vừa giới thiệu trên TV ấy. không cần phải lái, chỉ cần ngồi khoanh tay khoanh chân, xe sẽ tự động chạy và lùi vào parking.

Hạng C
21/11/03
913
6
18
Hà Nội
Visit Site

Khi ngắt côn thì em nhấc gót lên, đạp côn bằng cả chân cho đỡ mỏi. Còn khi nhả côn ra thì nên tì nhẹ gót xuống sàn xe để điều chỉnh độ bám cho chính xác, như bác BM318 nói.

Hạng B1
11/9/06
86
2
8

Tôi mới lái xe . Lúc lùi mà thả hết côn thì xe lùi nhanh quá , ga ít thì máy tắt . Ông thầy bảo phải mớm côn lúc xe lùi thì mới lùi chậm được hoặc không bị tắt máy. Lúc qua ngã tư tôi đi chậm lại số 2 , ông ấy bảo chẳng cần , đi số 3 hoặc 4 mà mớm côn là được . Như vậy lá côn có bị hư không các bác , các bác cũng thường đi mớm côn như vậy à ? Xin cho biết ý kiến . Cám ơn các bác nhiều .

Hạng B2
11/4/05
347
1
16
Hanoi - Vietnam

Trích đoạn: quangoptic

Tôi mới lái xe . Lúc lùi mà thả hết côn thì xe lùi nhanh quá , ga ít thì máy tắt . Ông thầy bảo phải mớm côn lúc xe lùi thì mới lùi chậm được hoặc không bị tắt máy. Lúc qua ngã tư tôi đi chậm lại số 2 , ông ấy bảo chẳng cần , đi số 3 hoặc 4 mà mớm côn là được . Như vậy lá côn có bị hư không các bác , các bác cũng thường đi mớm côn như vậy à ? Xin cho biết ý kiến . Cám ơn các bác nhiều .
Tất nhiên là hại rồi. Nhưng tôi toàn làm vậy, nhưng còn tùy vào gia tốc của xe lúc đó nữa.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Chạy xe ô tô trong phố đông người, kẹt...ô tô sướng, nghe nhạc không hít khói, không bị mưa nắng, đổi lại mỏi tí:D Cách chạy thì cứ như bác tungrose. Hai chân làm việc có khác nhau: Chân ga gót dính sàn: để chỉnh tầm ga và chân ga cũng nhẹ. Chân thắng...nặng hơn, chỉ khi nào rê thắng thì gót dính sàn, ngoài ra gần như thắng và để thắng có tác dụng, nhất là khi thắng gấp đạp lút giò làm gì dính gót nữa: nên có cụm từ: Thắng nhổng mông:D Riêng chân côn, tuy có tuy xe côn nhẹ hay nặng, thường xe con thì không nặng lắm: Đạp côn hổng gót, nhớm nhả côn gót dính sàn. Lý thuyết là thế, nhưng xe tải khỏi có chuyện nhớm nhả côn gót dính sàn, vì vò xo và côn khá nặng, đạp côn cứ như đạp thắng:D:D Chạy lâu sẽ quen thôi, nhưng hai chân có tầm hoạt động thoải mái, dể mỏi nhất là khi ghế xa volant, hai cổ chân bị ê.:)

Tập Lái
7/2/06
39
0
0

Cho em hỏi là đối với xe con thường là côn treo thì khi đạp côn có cần đạp hết kịch xuông sàn không? Hay la chỉ cần đạp 2/3 thôi vì đạp 2/3 vào/về số cũng rất nhẹ và êm.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Về số N hông đạp côn cũng về được, hơi cứng tay tí ti thôi. Nhưng vào số tiếp theo thì đạp lút chân (đụng sàn) Khi nhớm côn thì chỉ 1/3 là xe bắt đầu trườn nhẹ hay để dze rồi, nhả tiếp tí nữa là côn hoạt động bình thường, cuối cùng là hành trình tự do thả hết côn chả ngại gì. Chứ nhả côn nhanh qúa, với ga lớn: xe giật hay ga nhỏ lịm máy chết luôn.:D

Tập Lái
5/10/06
5
0
0
otosaigon.com

Nếu xe ngon thì để số 3 hoặc 4 cũng dc tuỳ gia tốc. nhưng nếu xe mà tã rồi thì có về số giời cũng vẫn thế thôi bác ah. hic

Tập Lái
10/4/06
15
1
0

Trích đoạn: quangoptic

Đi số nào là phụ thuộc vào tốc độ của xe thôi.Đến ngã tư bác đi chậm dưới 20km/h thì về số 2 là đúng rồi,mớm côn làm gì cho nnó mỏi chân.Chân côn chỉ dùng khi chuyển số...em vẫn tâm niệm như thế???