Thảo Luật Chung Chất lượng chung cư thời @

Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
2/11/11
0
85
12
Không có Chung cư nào sập đâu bác.

Đầu tiên, các bác cứ yên tâm chất lượng kết cấu của mấy chung cư này hơn rất nhiều nhà phố, Chủ đầu tư level "làm cả ăn tất" đều rành xây dựng, nên cũng biết giữ cái đầu.

Trong các dự án Chung cư, những thứ khó kiểm soát nhất thường là: cát xây tô, gạch xây, mác vữa xây tô, liên kết tường xây vào kết cấu btct, cấp nước, chống thấm, sơn nước. Với dòng chung cư dưới 15tr/1m, làm liền 1 lúc khoảng 400-1000 căn, Chủ đầu tư gần như mất kiểm soát mấy thứ này, vì 1 phần do giá mua rẻ, phần còn lại chủ yếu tiết kiệm nhân lực kiểm soát thi công, bộ máy quản lý nội bộ rời rạc, thiếu trách nhiệm.

Bác cho hỏi mấy công trình đắp mền lâu (thi công xong phần thô rồi để đó) thì chất lượng công trình có ảnh hưởng không nếu sau này nó được hồi sinh

• Like
Reactions: Wuyền
Tập Lái
15/5/14
0
42
12
43
bác @Wuyền cho e xin gạch đá về Him lam và nhà thầu CBM được ko ạ? Cụ thể là dự án HLCL. Em cảm ơn trước ạ!

Hạng B2
20/5/15
404
497
93
Các bác chê chất lượng CC mà có dẫn chứng như vậy là đúng rồi. Nhưng như thế không có nghĩa chất lượng CC kém hơn nhà riêng. Nhà riêng nếu bị gì thì có ma nào lại đi la lên "Ối, nhà tôi bị dột, bị thấm, bị nứt tường" v.v... Còn chung cư thì những người ở đó sẽ la làng lên, để cho CĐT "để ý" đến mình.

Xin lỗi, comment của em không liên quan đến topic, chủ yếu để cho những anh em nào có ý định ở CC không thấy sợ. Vì đằng nào, nhà riêng hay CC, thì mình cũng chết :3dcuoi:. Chẳng qua một cái là chết âm thầm, còn một cái là chết ồn ào thôi.

• Like
Reactions: Wuyền
Tập Lái
28/8/15
0
1
0
33
Khiếp quá, thế nên trước giờ em đây mới ko có ý định mua mấy chung cư bình dân giá rẻ mà. Chung cư em thấy của Vingoup là oke nhất khiến em tin tưởng thôi

Hạng D
1/1/15
2.368
10.344
113
45
Bake Central Park
www.bake.vn
bác @Wuyền cho e xin gạch đá về Him lam và nhà thầu CBM được ko ạ? Cụ thể là dự án HLCL. Em cảm ơn trước ạ!

CBM mạnh về nhà CN, cách đây mấy năm làm Lữ Gia, sau đó làm hầm Him Lam RiverSide.

Chị Tuyết TGĐ, anh Việt Pgđ đều là dân xây dựng BK TPHCM.

Hạng D
1/1/15
2.368
10.344
113
45
Bake Central Park
www.bake.vn
Bác cho hỏi mấy công trình đắp mền lâu (thi công xong phần thô rồi để đó) thì chất lượng công trình có ảnh hưởng không nếu sau này nó được hồi sinh

Không ảnh hưởng nhiều như mọi người thường nghĩ đâu bác.

Nhà cao tầng dùng bê tông mác cao (từ 300 trở lên) nên độ bền ít chịu tác động của thời tiết và khí hậu thông thường. Cốt thép trong bê tông đều là thép chính hãng, hiện nay công nghệ phát triển nên chất lượng phôi thép đồng đều, ít tạp chất nên tốc độ ô xy hóa thép trong độ ẩm không khí thông thường rất chậm (với thép chờ ngoài bê tông). Cốt thép trong bê tông được bảo vệ bởi lớp bảo vệ bê tông mác cao, nếu có phơi mưa nắng vài năm cũng không bị ăn mòn (hiện tượng này đã được kiểm nghiệm nhiều, thép được bảo vệ bằng lớp bê tông dày trên 3cm trong điều kiện độ ẩm cao, sau 10 năm vẫn giữ được bề mặt như ban đầu)
Còn gạch tuynel xây, các lớp tô trát, với thời gian 1 đến 3 năm cũng gần như không suy giảm chất lượng.

20/3/15
398
3.482
93
Phèo hẻm biết gì về xây dựng, mà phèo nghỉ xây thô xong để phơi mưa phơi nắng thơif gian vài năm nó sẽ bị thấm thôi, sắt thép cũng vì thế mà bị ảnh hưởng đến chất lượng sau này có làm hoàn thiện cũng bị giảm chất lượng, phân bê tông cũng bị nấm mốc sau này có trô trét cũng mất đi độ bám của hồ ( vữa )
cộng cả hai thứ lại ( bê tông và sắt thép ) bị ảnh hưởng thì chất lượng nó giảm đi nhiều..
Ngu ý phèo là thế. He he he...........

Hạng D
1/1/15
2.368
10.344
113
45
Bake Central Park
www.bake.vn
Phèo hẻm biết gì về xây dựng, mà phèo nghỉ xây thô xong để phơi mưa phơi nắng thơif gian vài năm nó sẽ bị thấm thôi, sắt thép cũng vì thế mà bị ảnh hưởng đến chất lượng sau này có làm hoàn thiện cũng bị giảm chất lượng, phân bê tông cũng bị nấm mốc sau này có trô trét cũng mất đi độ bám của hồ ( vữa )
cộng cả hai thứ lại ( bê tông và sắt thép ) bị ảnh hưởng thì chất lượng nó giảm đi nhiều..
Ngu ý phèo là thế. He he he...........

Về trực quan, ai cũng cảm thấy vậy bác ạ.
Nhưng để có nhận định hợp lý, chỉ cần chú ý và xem xét khác quan, các bác sẽ thấy không đáng lo ngại nhiều đâu.

Hạng D
1/1/15
2.368
10.344
113
45
Bake Central Park
www.bake.vn
Trong xây dựng hiện nay, vật liệu có ảnh hưởng nhiều nhất đến chất lượng công trình, có thể ai cũng nghĩ phải là thép, xi măng, gạch ốp lát, sơn nước, ống cấp thoát nước, vật liệu cửa. Điều này hoàn toàn đúng. Tuy nhiên các vật liệu này đều có thể kiểm tra đánh giá được chất lượng khi đưa vào thi công. Nếu các bên tham gia nghiệm thu tương đối trung thực thì việc kiểm soát tốt những vật liệu là sản phẩm được sản xuất tại nhà máy là hoàn toàn trong tầm tay.

Chỉ có 2 loại vật liệu, tưởng chừng như không có ảnh hưởng gì nhiều đến chất lượng công trình, thậm chí có nhiều người còn nghĩ nó thật sự chẳng quan trọng gì, thì lại là thứ khó kiểm soát nhất về chất lượng cũng như nó lại gây ra những hệ lụy nghiêm trọng cho chất lượng công trình: Cát xây dựng và nước trộn vữa, nước trộn bê tông.

Status
Không mở trả lời sau này.