Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
Con số 10% đâu ra vậy anh?

Ở Mẽo thì living paycheck to paycheck lên tới hơn 75% nhưng đâu có nghĩa ngừoi về hưu tới 90% ko có tiền đi du lịch. Đùa.
đọc kỹ đi nhé!

Hạng C
3/6/16
707
1.281
93
Không hiểu sao đọc comment của bạn mình liên tưởng đến Rat Race, một cái vòng lặp từ đời này sang đời khác không chỉ ở Việt Nam mà còn ở Châu Á

Cá nhân mình thấy riêng quan điểm về cuộc sống, mối quan hệ giữa cha mẹ và con cái, bên phương Tây có một số cái hay hơn, tránh được nhiều vấn đề xã hội phát sinh hơn. Cha mẹ lo cho con đến 18 tuổi là coi như xong, sau đó sống cuộc sống của chính mình, tự lo cho cuộc sống của mình và không phụ thuộc vào sự hiếu thảo của con cái. Ngược lại, con cái phải tự thân vận động nhiều hơn nên cũng có trách nhiệm hơn.

Chỉ vài dòng chia sẻ cảm nghĩ riêng chứ không bài bác ý kiến của mọi người
Cái đó là do mấy đứa “me Tây” nó lăng xê lên vậy thôi. Chứ cái nền tảng xã hội phương Tây không khác mấy Châu Á đâu bác ơi. Vẫn là xuất phát điểm tốt thì cơ hội thành công cao hơn. Cả tổng thống Mỹ cũng là “hưởng thành quả cha ông để lại”. Nhìn cái cách hắn cơ cấu cho con cháu, người nhà mình vào bộ máy chính trị thì bác có còn thấy VN là quan liêu, là COCC nữa không? Ngay cả Bill Gates cơ bản cũng có nền tảng gia đình tốt, hầu như không phải lo nghĩ gì cho tới tận khi khởi nghiệp thành công và trở thành tỷ phú. Cái vụ “cha mẹ lo cho con tới 18 tuổi, sau đó bỏ mặc” chỉ áp dụng cho các gia đình không dư dả và có nhiều khoản nợ dài hạn (phương Tây là chúa vay nợ) mà thôi.

Hạng D
4/5/15
4.007
21.671
113
Xh Việt Nam! Khi giàu lên thì cũng đi theo cách mà xh phương tây đã đi thôi. Cấm cãi, đó là quy luật tất yếu.

Nhìn qa Nhật, Hàn cũng vậy: cha mẹ cũng ko sống chung với con cái khi về già.

Cũng ko nói đâu xa, xh Việt Nam! Hiện tại nhiều gia đình giàu có , vợ chồng già họ cũng muốn sống riêng, ko muốn ở chung với con cái. Tất nhiên, vẫn là số ít vì dân Đông Lào 90% vẫn chỉ ở mức thu nhập trung bình mà thôi.

• Like
Reactions: Hoang Bui
Hạng D
4/5/15
4.007
21.671
113
Khi bạn nghèo, bạn ko có tiền mua nhà, gia đình 3,4 thế hệ ở chung nên tất nhiên tình cảm sẽ gắn bó mật thiết.

Nhưng nếu có điều kiện, mỗi người đều xây dựng tổ ấm cho riêng mình, ko còn sống chung, ko còn gặp mặt mỗi ngày thì tình cảm cũng sẽ giống phương tây mà thôi.

Hạng C
18/9/19
772
830
93
Tphcm
topic xôm tụ quá. Mà đúc kết thấy giờ ở VN mấy bạn trẻ thích thuê ở hoặc mua chung cư hơn nhà hẻm. Còn chuyện ở phương tây nước công nghiệp thấy tụi thanh niên có suy nghĩ thì đại học hoặc học nghề cũng nhiều nên đi cày kiếm tiền mức lương đủ trang trải cuộc sống. Lúc ổn định 2vc chịu khó cày thì mua nhà trả góp 15 20 năm... Mình thấy đa số họ tự lập và thân ai nấy no (trừ gđ giàu thì chắc chắn chuyển giao tri thức và cơ đồ cho con). Ở vn thì cũng vậy nhưng phần lớn gđ có tư tuong là lo từ a-z và mua đat để dành cho con (thuế di sản thừa kế tặng cho bằng zero).

Hạng B2
8/5/09
224
493
63
Cái đó là do mấy đứa “me Tây” nó lăng xê lên vậy thôi. Chứ cái nền tảng xã hội phương Tây không khác mấy Châu Á đâu bác ơi. Vẫn là xuất phát điểm tốt thì cơ hội thành công cao hơn. Cả tổng thống Mỹ cũng là “hưởng thành quả cha ông để lại”. Nhìn cái cách hắn cơ cấu cho con cháu, người nhà mình vào bộ máy chính trị thì bác có còn thấy VN là quan liêu, là COCC nữa không? Ngay cả Bill Gates cơ bản cũng có nền tảng gia đình tốt, hầu như không phải lo nghĩ gì cho tới tận khi khởi nghiệp thành công và trở thành tỷ phú. Cái vụ “cha mẹ lo cho con tới 18 tuổi, sau đó bỏ mặc” chỉ áp dụng cho các gia đình không dư dả và có nhiều khoản nợ dài hạn (phương Tây là chúa vay nợ) mà thôi.

Quan điểm của mình là nên chia sẻ quan điểm cá nhân vì những đề tài như thế này là đề tài mở, không bao giờ có đúng sai. Nhất là khi dẫn chứng một vài trường hợp nào đó, thì cũng sẽ có hàng tá dẫn chứng chỉ ra điều ngược lại. Sẽ không bao giờ có được kết quả rõ ràng.

Mỗi người trong quá trình đi tìm lý tưởng sống, đi tìm giá trị cuộc sống, đi tìm hạnh phúc sẽ luôn có những suy nghĩ riêng, thậm chí thay đổi quan điểm theo thời gian. Không sao cả, miễn là chúng ta tìm thấy được con đường đi phù hợp cho chính mình. Kể cả khi chúng ta hy sinh tất cả cho người thân của mình, chúng ta cũng chỉ là đang sống cho chính chúng ta, hay nói cách khác, cho các giá trị mà chúng ta đang theo đuổi.

Hy vọng là tất cả chúng ta đều đang hạnh phúc và thành công trong cuộc sống

Hạng B2
27/5/17
447
793
93
40
Quan điểm của mình là nên chia sẻ quan điểm cá nhân vì những đề tài như thế này là đề tài mở, không bao giờ có đúng sai. Nhất là khi dẫn chứng một vài trường hợp nào đó, thì cũng sẽ có hàng tá dẫn chứng chỉ ra điều ngược lại. Sẽ không bao giờ có được kết quả rõ ràng.

Mỗi người trong quá trình đi tìm lý tưởng sống, đi tìm giá trị cuộc sống, đi tìm hạnh phúc sẽ luôn có những suy nghĩ riêng, thậm chí thay đổi quan điểm theo thời gian. Không sao cả, miễn là chúng ta tìm thấy được con đường đi phù hợp cho chính mình. Kể cả khi chúng ta hy sinh tất cả cho người thân của mình, chúng ta cũng chỉ là đang sống cho chính chúng ta, hay nói cách khác, cho các giá trị mà chúng ta đang theo đuổi.

Hy vọng là tất cả chúng ta đều đang hạnh phúc và thành công trong cuộc sống
Chuẩn quá bác ơi!

• Like
Reactions: khanhhuydelta
Hạng B2
16/3/19
302
5.838
93
Người chưa đủ giàu, dân tỉnh tích góp đc vài tỷ thì muốn mua nhà hẻm vừa ở vừa giữ của, người thu nhập trung bình thì mua chung cư xã hội, còn dân đủ giàu thật sự (tiền, cuộc sống) thì họ chọn cccc. Anh nào mở miệng chê chung cư thì chưa bao h vào khu cccc 1 lần trong đời. Bao nhận gạch đá

• Like
Reactions: chicong16
Hạng D
2/3/11
2.435
29.313
113
Coi phim Hàn quốc thấy cả 1 gia đình 3 thế hệ vẫn ở chung 1 khu nhà có 1 cái cổng chung nhưng các nhà nhỏ bên trong, cách nhau 1 khoảng sân vuông. Thấy cũng hay.