Hạng B2
16/3/19
299
5.789
93
Ở VN thì tài sản có là tỷ tỷ đi cũng hít cùng thứ bụi, hửi cùng mùi thôm của rác bên đường thui. Muốn khác thì chỉ có cách đeo mặt nạ phòng độc chống khói cả ngày. Vậy nên các đại za mới đẩy con qua Âu Mẽo để hít khí ở bển.
VN mấy chục tỉnh thành chứ đâu chỉ có sg, hn mà a nói hít bụi. Không phải cứ Mẽo là trong lành đâu anh, tuỳ khu tuỳ chỗ, ví dụ như tp San Francisco, khu nhà giàu mà phải hít nước tiểu tụi homeless, lâu nghe nghe mùi cần sa, đánh nhau, móc túi, thậm chí có khu còn tệ hơn sg. Và không phải đại gia nào cũng đẩy con qua Âu Mẽo định cư hết, đa phần đi học rồi về tiếp quản.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: pzeloch
Hạng D
29/3/17
2.949
9.296
143
Ở VN thì tài sản có là tỷ tỷ đi cũng hít cùng thứ bụi, hửi cùng mùi thôm của rác bên đường thui. Muốn khác thì chỉ có cách đeo mặt nạ phòng độc chống khói cả ngày. Vậy nên các đại za mới đẩy con qua Âu Mẽo để hít khí ở bển.
Bao giờ a ở vị trí người có tiền, cho con ra nước ngoài mới hiểu là mục đích cho con cái là gì! Đa phần chủ doanh nghiệp sau khi cho con học xong đều kéo về làm việc! Cũng có 1 phần nhỏ các bạn trẻ mong muốn ở lại, ko hẳn là ai đi cũng mong muốn dc định cư cả!

• Like
Reactions: suzukifan
Hạng D
29/3/17
2.949
9.296
143
VN mấy chục tỉnh thành chứ đâu chỉ có sg, hn mà a nói hít bụi. Không phải cứ Mẽo là trong lành đâu anh, tuỳ khu tuỳ chỗ, ví dụ như tp San Francisco, khu nhà giàu mà phải hít nước tiểu tụi homeless, lâu nghe nghe mùi cần xa, đánh nhau, móc túi, thậm chí có khu còn tệ hơn sg. Và không phải đại gia nào cũng đẩy con qua Âu Mẽo định cư hết, đa phần đi học rồi về tiếp quản.
Tôi nhớ 1 lần đi công tác ở bờ Tây Newyork tôi phải thấy cảnh bà Tây trắng tuột quần ỉa giữa đường trước mặt mọi người! Ai muốn biết mặt trái nước mỹ cứ qua bờ Tây NY sẽ thấy! Dân VN qua thần tượng phương Tây dẫn đến tự nhục bản thân, nên đi nước ngoài nhiều hơn để nhìn thấy mặt trái và phải!

Hạng D
29/3/17
2.949
9.296
143
Em có dịp qua Úc công tác rồi bác, rất thích môi trường làm việc ở đó, không khí thì rất trong lành dù là ở ngay trung tâm thủ đô Sydney. Xe cộ thì cũng rất đông, nhưng xe vẫn lưu thông được bình thường dù ngay giờ cao điểm. Còn về phong cách làm việc rất chuyên nghiệp, sáng 9h tui nó ngồi vào bàn làm việc là cày hì hục tới 5h rồi về, ko lướt face, ko chat chit (tụi nó ko có khái niệm ăn trưa, sáng tui nó ăn rất nhiều rồi làm 1 mạch tới chiều luôn).

Chỉ có 1 điều complain là tối rất buồn, ko có quán xá nhộn nhịp như ở VN. :rolleyes:
Nếu bác ở thêm tầm 4-5 năm, sẽ hiểu những gì tôi cmts trên này! Công tác thì mình chưa bước vào vòng xoáy của cs bên ấy, và trãi nghiệm dc hết những vấn đề gặp phải! Đa phần người VN qua nước ngoài tầm 1-2 năm sẽ rất thích, nhưng đến năm thư 4-5 sẽ cảm giác đây ko phải là nhà của mình ( ngoại trừ những bạn có gia dình bên ấy).
Còn nói bên Úc ko có nghỉ trưa là ko đúng, họ có 1 bữa gọi la brunch, người Úc ăn sáng rất sơ sài, chủ yếu là cafe và ngũ cốc, họ tập trung ăn Brunch, Brunch của úc khác mỹ là có cả thịt và tinh bột.
Phương tiện ở úc chủ yếu người làm vp đi là tàu và tram. Vì nếu đi xe ô tô họ sẽ ko có parking, hoặc park rất mắc. Giờ cao điểm từ city về nhà cách 50km cũng có thể tốn 1-2 tiếng đồng hồ. Và đặc biệt giá nhà và giá thuê của Sydney cực kỳ đắc đỏ, 1 căn hộ 50m2 có giá từ 500k-1tr$ . Nên nhà ở syd là ước mơ ko bao giờ với tới dc của Aussie.

Hạng C
18/9/19
772
830
93
Tphcm
Nếu bác ở thêm tầm 4-5 năm, sẽ hiểu những gì tôi cmts trên này! Công tác thì mình chưa bước vào vòng xoáy của cs bên ấy, và trãi nghiệm dc hết những vấn đề gặp phải! Đa phần người VN qua nước ngoài tầm 1-2 năm sẽ rất thích, nhưng đến năm thư 4-5 sẽ cảm giác đây ko phải là nhà của mình ( ngoại trừ những bạn có gia dình bên ấy).
Còn nói bên Úc ko có nghỉ trưa là ko đúng, họ có 1 bữa gọi la brunch, người Úc ăn sáng rất sơ sài, chủ yếu là cafe và ngũ cốc, họ tập trung ăn Brunch, Brunch của úc khác mỹ là có cả thịt và tinh bột.
Phương tiện ở úc chủ yếu người làm vp đi là tàu và tram. Vì nếu đi xe ô tô họ sẽ ko có parking, hoặc park rất mắc. Giờ cao điểm từ city về nhà cách 50km cũng có thể tốn 1-2 tiếng đồng hồ. Và đặc biệt giá nhà và giá thuê của Sydney cực kỳ đắc đỏ, 1 căn hộ 50m2 có giá từ 500k-1tr$ . Nên nhà ở syd là ước mơ ko bao giờ với tới dc của Aussie.
Cũng từng ở sydney 5 năm và hiểu cảm giác ấy. Bác nói làm mình nhớ úc vl. Cũng định ở lại luôn mà gđ gặp biến cố nên quay về Vn. Nói chung mình cảm nhận là dân giàu nó sẽ về vn làm chủ noi nghiep gđ. Nhưng nó cũng sẽ lấy PR cứ rãnh là tụi nó đi du lịch dài hạn. Vừa kiếm dc tiền vừa phòng ngừa có biến

• Like
Reactions: pamken and pzeloch
Hạng B2
19/10/16
169
743
53
35
Dân VN mình khôn bỏ mie ra, so sánh với bên Tây thì cào bằng.
So sánh với Campuchia thì cho họ là dân mọi còn mình thì trên cơ.

• Haha
Reactions: twindragon_vungtau
Hạng D
16/5/17
1.862
2.935
113
các anh muốn phản biện cái gì thì ở chỗ đó dài hạn, bớt khinh khi và phán xét người khác :). Du lịch hay công tác thì chỉ cưỡi ngựa xem hoa, hít tí không khí, ăn miếng bánh trả cục tiền thôi.

• Like
Reactions: trungMU
Hạng C
5/3/14
869
1.907
118
Nước ngoài của 30 năm trước thôi, giờ tài sản ít họ cũng ko đi.
Ví dụ cho các bác là trước đây biết mất mạng mà nhiều người vẫn vượt biên bằng mấy cái thuyền sông dài 30m. 12 năm từ 2006-2018 lúc em còn làm về tàu ở khu vực cảng Cái Mép / Phú Mỹ chưa có công nhân bốc xếp nào trốn đi nước ngoài mặc dù họ biết rõ cảng đến là ở đâu.

• Like
Reactions: pzeloch