Hạng C
2/9/11
538
388
63
Xin chào các bác!
Để tránh việc phải đóng phí hạn chế phương tiện cá nhân có thể áp dụng vào năm 2013, mình sẽ chuyển hộ khẩu từ TPHCM về quê, sau đó mình sẽ chuyển đăng ký xe từ TPHCM theo hộ khẩu mới ở quê.
Xin hỏi nếu làm như vậy thì mình phải đóng những loại phí nào? Và hết bao nhiêu tiền?
Xin cám ơn.

Hạng D
20/4/05
1.045
35
48
44
Sai Gon
www.phamgiasaigon.com
Bác chủ chỉ cần rút hồ sơ gốc mang về tỉnh đăng ký thôi. Chi phí chủ yếu là lệ phí trước bạ, các chi phí khác không đáng kể. Em thì không chơi kiểu chuyển luôn hộ khẩu về quê, chỉ cần về quê mở một cái công ty, sau đó chuyển xe về đăng ký dưới tên công ty. Hộ khẩu thành phố vẫn giữ cho mấy đứa nhóc đi học.

Hạng C
23/7/09
551
1
18
40
Theo em biết.Thì khi bác chuyển xe đăng ký về tỉnh thì bác phải đóng thuế trước bạ 10% lại từ đầu.Nhưng sẽ căn cứ theo đời xe của bác để áp thuế.
Cộng thêm tiền đăng ký thay đổi lại Cavet xe của bác.Cái này thì ở tỉnh khoản 1triệu. thế là bác có biễn số mới và Cavet mới
Ah bác cũng phải làm lại cả sổ đăng kiểm nữa.Nhưng bác cũng phải rút luôn cả hồ sơ Gốc tại 282 No Trang Long cũng như hồ sơ gốc của đăng kiểm

Hạng C
2/9/11
538
388
63
reddevil nói:
Bác chủ chỉ cần rút hồ sơ gốc mang về tỉnh đăng ký thôi. Chi phí chủ yếu là lệ phí trước bạ, các chi phí khác không đáng kể. Em thì không chơi kiểu chuyển luôn hộ khẩu về quê, chỉ cần về quê mở một cái công ty, sau đó chuyển xe về đăng ký dưới tên công ty. Hộ khẩu thành phố vẫn giữ cho mấy đứa nhóc đi học.
Hình như lệ phí trước bạ là khi mình sang tên cho chủ khác mà bác?

Hạng B2
13/3/11
258
82
28
Pleiku
trtnews.wordpress.com
Ủa, em nghĩ là phí hạn chế sẽ áp dụng trên đầu xe chứ, vậy chỉ áp dụng cho các tp lớn thôi hả?

//Thuế trước bạ chỉ nộp khi có gia dịch mua bán, đổi chủ sở hữu. Bác đổi tên trên cavet thì cũng sẽ phái điền đơn Trước bạ nhưng không phải nộp.

Hạng D
20/4/05
1.045
35
48
44
Sai Gon
www.phamgiasaigon.com
MinhKhanh nói:
reddevil nói:
Hình như lệ phí trước bạ là khi mình sang tên cho chủ khác mà bác?
Theo em tốt nhất là bác nên hỏi thuế ở quê bác trước cho chắc ăn. Còn cái vụ về tỉnh nhưng không sang tên có đóng trước bạ hay không thì em bó tay. Vì 2 công ty của em, một ở Sg, một ở tỉnh, cứ xuất hóa đơn bán qua bán lại là phải đóng thuế trước bạ. :(

Hạng C
4/8/11
658
8
18
44
Em thấy nhiều người chật vật lắm mới có được hộ khẩu tp mà bác chủ vì chiếc xe lại từ bỏ hộ khẩu tp, đúng là một oser thứ thiệt, em thì tính nhờ người thân dưới quê đứng tên dùm thôi!