Youtuber Otosaigon
16/4/14
882
1.343
93
Sài Gòn
Chi tiết CSGT cho đóng phạt bằng Bưu Điện

Chuyển xảy ra cũng không lâu, thấy trên OS có người bị như mình nên mình viết chi tiết hơn quá trình mình bị vịn, cũng như quá trình được các anh CSGT trả giấy tờ qua đường bưu điện rất nhanh chóng, tiện lợi.[pagebreak][/pagebreak]

Phải nói CSGT ở tỉnh Miền Tây vô cùng nghiêm khắc, chí công vô tư nên cần phải tuyên dương điều này, cho dù mình có cù kèo cafe, trình thẻ nghiệp vụ nhưng vẫn cứ phạt, không cần nói nhiều.

Anh thổi mình vào, mình bước ra xe, anh ấy chào nghiêm và thông báo lổi vượt quá tốc độ, mời xuất trình giấy tờ. Mình xuất trình và quay vào nơi làm việc, anh ấy cùng đồng nghiệp thông báo lỗi chi tiết và cho xem máy bắn tốc độ, cái kết là 48/40, các anh lập ngay biên bản cho dù mình có nài nỉ và nhã ý chi phí anh em cafe trưa nắng, ở đây thẻ nghiệp vụ cũng không có tác dụng. Các anh thông cảm mình đường xa nên nói rõ là không cần quay lại đây để đống phạt, như thế sẽ làm ảnh hưởng công việc của mình, chính vì vậy anh ấy cầm giấy phạt hành chính của mình và lật ra phía sau đóng vào cái mọc vuông ghi rõ quy trình đóng phạt qua Bưu Điện, anh ấy hướng dẫn chi tiết và nói nếu mình không rõ về hình thức đóng phạt thì có thể gọi vào số điện thoại xxxxxxxx để được hướng dẫn. Anh ấy trả lại tất cả giấy tờ, chỉ giử lại Đăng Kiểm và cho mình tiếp tục hành trình trong vòng gần 10 phút.

Hôm bị phạt là CN nên hôm sau khi mình quay về nhà và ra Bưu Điện thì đã là sáng thứ 2, mình gọi ngay số điện thoại và được hướng dẫn như sau: Lấy giấy phạt hành chính của mình gửi chuyển phát nhanh EMS cho địa chỉ XYZ. Thông báo luôn mức phạt theo quy định của mình là X00.000 VNĐ + thêm chi phí đi đóng phạt và chuyển giấy Đăng Kiểm về cho mình là 120.000, 2 cái đó bỏ vào giấy chuyển tiền của Bưu Điện và cũng gửi về địa chỉ XYZ.

Đây là giấy chuyển phát nhanh EMS mình dùng để chuyển giấy phạt (Nhớ chụp hình lại giấy phạt đề khi bị trở ngại mà có cái để trình vì CSGT đã giử Đăng Kiểm của mình rồi)

Đây là giấy chuyển tiền

Sau khi chuyển giấy phạt và chuyển tiền xong vào ngày thứ 2 thì vào sáng ngày thứ 5 (tức 4 ngày làm việc) mình đã nhận được phòng bì chuyển phát nhanh EMS chuyển tận trước sân nhà, trong đó có đầy đủ giấy tờ của mình và tất nhiên là có Đăng Kiểm của mình.

Đây là phong bì mình nhận được nè, trong đó gồm:

Giấy phạt hành chính lúc mình chuyển (phía dưới) và phiếu thu tiền nè

Tất nhiên là có giấy Đăng Kiểm

Ra quyết định phạt nè, người ta bấm lại chi tiết cho mình vậy đó, rất lịch sự và chi tiết

Đây là quyết định phạt, ghi rất rõ ràng các mức phạt

Theo mình nghĩ như thế này, thay vì mình phải bỏ công tự đi đóng phạt, tự lấy giấy tờ thì dịch vụ này giúp cho mình tiết kiệm thời gian và công sức để khỏi đi tận nơi đóng. Hình thức này có lẻ là dịch vụ tự phát theo nhu cầu của người bị phạt ở xa như mình, mình chỉ đóng phí 120.000 cho người A, người đó sẽ đi đóng phạt giúp mình, lấy giấy tờ và đóng gói lại EMS cho mình. Tất cả các công đoạn đó nếu mình tự đi làm cũng mất cả ngày, cộng thêm tiền xăng đi lại thật phiền, trong khi đó chỉ mất thêm 120.000 thì chỉ việc ở nhà chờ thêm 4 ngày là có giấy tờ.

Theo mình 1 người dân thì mình cũng đánh giá cao dịch vụ này, giúp tiết kiệm thời gian và chi phí đi lại công sức tiền của cho nhân dân.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
7/10/15
168
481
63
Em mắt kém nên đọc tới lui chưa rõ: rốt cuộc 120 ngàn này là trong luồng hay ngoài luồng vậy bác? Có quy định mức giá cụ thể ko?

• Like
Reactions: hoangthienle
Youtuber Otosaigon
16/4/14
882
1.343
93
Sài Gòn
Em mắt kém nên đọc tới lui chưa rõ: rốt cuộc 120 ngàn này là trong luồng hay ngoài luồng vậy bác? Có quy định mức giá cụ thể ko?
Không có quy định gì về 120.000 này, theo mình nghĩ là 120.000 này là phí dịch vụ tự phát. Công anh A đi đống phạt giúp mình, đi gửi ESM giấy tờ về cho mình, mình nghĩ là vậy.

Vì đây là dịch vụ tự phát giúp cho những người bị phạt ở xa không cần đến tận nới đóng phạt, chính vì vậy không đồng nhất, 1 số tỉnh có, 1 số tỉnh không.

Hạng B2
7/10/15
168
481
63
Không có quy định gì về 120.000 này, theo mình nghĩ là 120.000 này là phí dịch vụ tự phát. Công anh A đi đống phạt giúp mình, đi gửi ESM giấy tờ về cho mình, mình nghĩ là vậy.

Vì đây là dịch vụ tự phát giúp cho những người bị phạt ở xa không cần đến tận nới đóng phạt, chính vì vậy không đồng nhất, 1 số tỉnh có, 1 số tỉnh không.
Vậy coi như 1 dạng bánh mì trá hình :D vừa thu được ngân sách, vừa có bánh mì nhai

Hạng D
31/8/10
1.564
1.909
113
Vậy coi như 1 dạng bánh mì trá hình :D vừa thu được ngân sách, vừa có bánh mì nhai
Không lẽ bưu điện làm công không cho bác hả? Bác không muốn mất 120k thì tự đi đóng xem cái nào tốn hơn. Hôm em đi đổi bằng lái ở Kỳ Hoà thì cũng thấy có dịch vụ chuyển bằng về tận nhà với giá hình như là 30k nếu thành phố, 60k nếu tỉnh.

Youtuber Otosaigon
16/4/14
882
1.343
93
Sài Gòn
Không lẽ bưu điện làm công không cho bác hả? Bác không muốn mất 120k thì tự đi đóng xem cái nào tốn hơn. Hôm em đi đổi bằng lái ở Kỳ Hoà thì cũng thấy có dịch vụ chuyển bằng về tận nhà với giá hình như là 30k nếu thành phố, 60k nếu tỉnh.
Chuẩn, ko cần chỉnh 1 câu....:3dcuoi:

• Like
Reactions: Jackie Huy
Hạng B2
7/10/15
168
481
63
Em ko muốn đôi co. Ở góc độ người vi phạm thì có lợi thiệt. Nhưng ở chiều ngược lại, Theo lời bác nói thì 60k EMS, vậy là còn lại 60k tiền công, nếu 1 tháng đóng giúp 1.000 người thì bác thấy sao? Thu ngân sách thì ko nói, nếu thu cá nhân thì em cũng xin 1 chân nộp phạt thay.