Hạng B1
24/10/14
50
143
33
38
Sắp rồi bác, mà em lên xe điện chứ không chơi xe xăng nữa. Em nhìn thấy mức chênh lệch 20 thành phần chuyển động của xe điện so với 2000 của xe xăng là em thấy chán xe xăng rồi. Mua xe để nó phục vụ mình nên em đợi xe điện rồi nâng cấp luôn, lội nước cho nó yên tâm.
Xe điện còn nhiều vấn đề lắm bác ạ. Nhẹ nhàng cũng 10-15 năm nữa mới tính dùng được.

Hạng D
17/2/13
1.312
1.779
113
Vũng Tàu
trungdao.vn
Xe điện còn nhiều vấn đề lắm bác ạ. Nhẹ nhàng cũng 10-15 năm nữa mới tính dùng được.
À em dân trong nghề nên em tiên phong bác, còn các bác cứ đợi 10-15 năm không sao. Xe máy điện cũng vậy, em ngâm cứu xong báo vợ, đúng 5 phút sau khi vợ nghe là đã duyệt mua xe, mua 2 con Klara, con đầu chạy 12000km rồi mà pin không vấn đề gì, tốt hơn nhiều so với những bác test xe đăng youtube. Em biết làm sao để con Klara chạy 80 000 km mà vẫn không phải thay pin mới. Còn trên mạng thì phần đông là dìm hàng, chém gió các kiểu chứ mấy ai chịu nghiên cứu một cách nghiêm túc về pin đâu.

• Like
Reactions: PMH82
Hạng B1
24/10/14
50
143
33
38
À em dân trong nghề nên em tiên phong bác, còn các bác cứ đợi 10-15 năm không sao. Xe máy điện cũng vậy, em ngâm cứu xong báo vợ, đúng 5 phút sau khi vợ nghe là đã duyệt mua xe, mua 2 con Klara, con đầu chạy 12000km rồi mà pin không vấn đề gì, tốt hơn nhiều so với những bác test xe đăng youtube. Em biết làm sao để con Klara chạy 80 000 km mà vẫn không phải thay pin mới. Còn trên mạng thì phần đông là dìm hàng, chém gió các kiểu chứ mấy ai chịu nghiên cứu một cách nghiêm túc về pin đâu.
Pin lithium-ion thì cứ có điều kiện là cắm sạc thôi chứ còn bí quyết gì nữa ạ? E ko hỏi đểu nhé. Hỏi và mong bác chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm.

• Like
Reactions: TamQuy
Hạng B2
9/9/16
335
359
63
37
E cũng đổi xe lòng vòng, giờ định lấy con City 2016 của ông thầy, tìm thấy bài viết của bác thích quá, cảm ơn bác nhé :D

• Like
Reactions: TamQuy
Hạng D
17/2/13
1.312
1.779
113
Vũng Tàu
trungdao.vn
Pin lithium-ion thì cứ có điều kiện là cắm sạc thôi chứ còn bí quyết gì nữa ạ? E ko hỏi đểu nhé. Hỏi và mong bác chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm.
Em đề xuất bác đổi cách hỏi thành thế này : "pin li-ion cần sử dụng thế nào để bền nhất vậy bạn"
Vì khi bác đã khẳng định rồi, thì không ai chia sẻ gì cho bác nữa, do tâm thế của bác không muốn tiếp nhận thông tin thì ai nói gì cũng không nghe.
Mọi lĩnh vực dù là nhỏ nhất ở trên thế gian này cũng đều mất khoảng 10 000h học và thực hành trước khi thành chuyên gia, nghĩa là tương đương 5 năm cày full time từ sáng đến tối nên bác yên tâm là lĩnh vực nào bác cũng có cái để học.
Em chia sẻ ngắn về pin xe máy thế này thôi : pin chạy đường xa về khoan đã sạc vì pin đang nóng, còn chạy hàng ngày thì vô tư cắm sạc. Nếu dùng pin zin thì lắp cục hẹn giờ để pin sạc lên 90-95% là ngắt, và dùng đến 15-20% là sạc lại. Nếu dùng pin độ thì đều cho phép quy định mức độ sạc và xả trong phần mềm điện thoại rất tiện, chỉnh một lần dùng hoài. Việc sạc đầy và dùng kiệt sẽ làm pin bị xuống cấp nhanh chóng.
Còn pin ô tô thì phải đợi có mới biết là có thể làm được gì không.

• Like
Reactions: pqhong
Hạng D
17/2/13
1.312
1.779
113
Vũng Tàu
trungdao.vn
E cũng đổi xe lòng vòng, giờ định lấy con City 2016 của ông thầy, tìm thấy bài viết của bác thích quá, cảm ơn bác nhé :D
City bây giờ không còn là lợi thế nữa rồi. Nếu lấy cũ em nghĩ bác đổi sang Vios nếu cần máy lạnh mát. Còn không thì tương lai thuộc về xe điện vì tiết kiệm, không mùi xăng xe, lội nước vô tư, bảo trì cực nhàn.

• Like
Reactions: HML1985
Hạng D
4/7/09
4.242
7.243
113
Sài Gòn
City bây giờ không còn là lợi thế nữa rồi. Nếu lấy cũ em nghĩ bác đổi sang Vios nếu cần máy lạnh mát. Còn không thì tương lai thuộc về xe điện vì tiết kiệm, không mùi xăng xe, lội nước vô tư, bảo trì cực nhàn.
Đi city mà chuyển sang Vios thì bán xe sớm. City chạy bốc, vios nó ỳ ỳ, chỉ được cái máy lạnh

Hạng D
17/2/13
1.312
1.779
113
Vũng Tàu
trungdao.vn
Đi city mà chuyển sang Vios thì bán xe sớm. City chạy bốc, vios nó ỳ ỳ, chỉ được cái máy lạnh
Bốc lúc đầu thôi bạn, về sau cũng có muốn đạp ga nữa cũng không được. Vì ngồi sau xe toàn thành phần ông bà, vợ, con...thích êm ái nhẹ nhàng, thành ra giờ mình thấy vios cũng phù hợp lắm. Còn chạy một mình thì đạp xe điện bốc hơn xe xăng rất nhiều, con Klara A1 đi tối đa được 49km/h nhưng đi làm lần nào cũng nhanh hơn con nouvo 135 cũ, đơn giản vì êm nên lúc nào cũng hết ga mà chẳng thấy phiền.