Hạng B1
15/12/17
82
78
33
33
Về lốp (vỏ) xe, về mặt kĩ thuật thì cắn cứ và độ giày gai lốp để xác nhận có cần thay hay chưa. Theo khuyến cáo là độ giày nhỏ hơn 2mm thì nên thay thế (thực tế vẫn có thể sử dụng thêm khoảng 5k đến 10k km nữa nếu không đi quá xa hoặc quá nhanh). Trên thị trường có bán cả các máy đo độ giày gai lốp, các bác có thể tham khảo. Cho nên tùy vào điều kiện đường xá, trọng tải mà thời điểm thay thế khác nhau. Xe em đã trên 60k km, nhưng em vẫn chưa thay, vẫn yên tâm chạy cao tốc 120km/h, vì mòn gai lốp vẫn còn 3mm (dự là 10k km nữa em mới phải thay).
Còn bác xách xe ra tiệm bán lốp hỏi phải thay chưa thì dĩ nhiên họ sẽ nói là nên thay, không thì bán lốp cho ma à.
Mấy cái này trong cuốn sách hướng dẫn sử dụng theo xe có hết, nhưng các bác chắc lười đọc nên toàn ra ngoài hỏi. Hên xui!

Tập Lái
2/5/19
2
3
3
45
Mình CX5-2016 đi 50,000km. Kỹ thuật hãng nói lốp còn tốt tuy nhiên đã có nhiều vết nứt chân chim nên thay. Mình có tìm hiểu bên nước ngoài, lốp xe có thể đi đến 80-90,000 km, tuy nhiên họ cũng khuyên thay sau 50,000 km để đảm bảo an toàn.
Thế là quyết định thay lúc đúng 50,000 km

Thay lốp Toyo theo hãng gần 19T cho 4 lốp, nên mình thay Bridgestone chỉ 16.8T, đã đi hơn 7000km có kết luận: lốp êm như Toyo tuy nhiên có tiếng rít lốp nhiều hơn Toyo khi chạy tốc độ cao, chưa dính đinh lần nào không như nhiều bác hay chê lốp B.stone hay ăn đinh, hơi ổn định chỉ bơm thêm 1 lần sau 7000 km.

Sau 50,000 km nên thay cho yên tâm ( cả tâm lý chạy xe và thực tế), hôm nay thấy bác Camry nát đầu vì bể lốp mới thấy lốp xe là rất quan trọng.

Hy vọng các bác có thêm thông tin để cân nhắc.

Hạng B2
4/11/17
133
77
29
34
Em nói chuyện với mấy bác lái xe ở cơ quan. Các bác ý bảo, sau 3.5 năm mà không đủ km cũng nên thay lốp. Lý do: lão hóa theo thời gian. Như vậy có phải không các bác?

Hạng B2
18/11/10
249
2.575
93
Em nói chuyện với mấy bác lái xe ở cơ quan. Các bác ý bảo, sau 3.5 năm mà không đủ km cũng nên thay lốp. Lý do: lão hóa theo thời gian. Như vậy có phải không các bác?
Đúng đó bác, nên trên lốp lúc nào cũng có 4 con số thể hiện tuần và năm sản xuất để mình biết và thay. Như xe em mói đi được 2,5 vạn nhưng lốp bắt đầu xuất hiện vết rạn, đợi khoảng tháng 10 thay nhớt ở hãng nhờ họ kiểm tra dùm luôn. Còn thay thì ra ngoài thay.

Hạng B1
12/7/14
58
41
28
37
cho e hỏi co chỗ nào dọn nội thất thơm tho mà giá phải chăng ko ah, xe e dao này cứ lên xe là bốc mùi kinh, chơi tinh dầu thì các bà ko chịu dc. hay các bác có cách nào khác chỉ e với ah! xe e 2015.
Em mới được ku em nó cho cái túi than hoạt tính, xe để gara ít đi nên hay mùi, đặt vào cái bà xã cũng bảo ko còn bị mùi nữa hẳn, cụ thử xem sao, rẻ thôi tầm 30k hay sao ấy

Tập Lái
2/8/17
5
1
3
29
Cho e hỏi là sao mỗi lần e cài số về P rồi tắt máy thì xe e ko tắt hết đèn & màn hình vậy ? Mà hiện tượng này lâu lâu e mới bị. Xe e đời 2013.

Hạng D
12/11/14
1.345
1.699
113
Em mới được ku em nó cho cái túi than hoạt tính, xe để gara ít đi nên hay mùi, đặt vào cái bà xã cũng bảo ko còn bị mùi nữa hẳn, cụ thử xem sao, rẻ thôi tầm 30k hay sao ấy
gọi la túi than hoạt tính hả bác, ko biết bán ở đâu nhỉ, để e tra gg xem sao. tks bác!

Tập Lái
4/5/19
1
0
1
41
Xe em mua 8/2015 đi đc 87.000km. Thay 4 lốp Michelin lúc gần 50.000km thấy ồn hơn Toyo. Bảo dưỡng định kì trong hãng. Chưa gặp trục trặc gì xảy ra, vẫn xào chẻ ngon lành. Ngoại trừ loa bên phụ lâu lâu mở nhạc bài nào bass nhiều hơi rè rè. Ron cao su quanh cửa có dấu hiệu lão hoá (e tính đi thay mà ko biết mắc không).

Hạng B1
8/7/09
81
83
18
Xe mình dao gần đây có mui như mui da rất khó chịu có cách nào xủ lý không cac bac