Hạng D
7/3/18
1.163
2.422
113
Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng Ford Everest 2019

Xe đã có từ lâu, nhưng chưa có bài nào chia sẻ kinh nghiệm sử dụng. Em xin khai màn về Ford Everest 2019 (em chạy Everest bi-turbo) :

1. Nhiều Bác phàn nàn hộp số 10 cấp của Everest không mượt: bị gằn, chuyển số chậm ở 5 cấp số đầu tiên, chạy trong TP khó chịu. Đúng.

Cách khắc phục:
- Em chạy Everest bi-turbor nên xe có 4 chế độ lái. Em chuyển qua đi: tuyết, cỏ, sỏi.

Ở chế độ này xe chuyển số rất mượt và nhanh. Xe luôn ở số cao hơn số với bình thường. Xe có thể đạt số 6 ở tốc độ 50, số 7 ở 60, số 8 ở 67, số 9 ở tốc độ 77 ( với chế độ bình thường thì để đạt cấp số 9, xe phải chạy 100km/h.

Vòng tua máy ở chế độ này cũng thấp hơn bình thường khoảng 100-200rpm (không rõ có tiết kiệm nhiên liệu hơn không).

Tuy nhiên ở chế độ này, xe phản ứng chân ga chậm hơn.

2. Độ trễ turbo

Everest 2.0 bi-turbo có độ trễ tubo lớn hơn nhiều số với WT 3.2, khi vượt xe luôn có độ trễ turbo lớn làm nhiều Bác khó chịu:

Sau khi đọc bài viết https://www.otosaigon.com/threads/chuyen-xuyen-mien-trung-bang-xe-ocschos-ban-full-barled.8931977/ của Bác Thánh chó gallardo_thanh. Em quyết định lắp lọc gió K&N cho Everest bi-turbo.

Sau khi thay lọc gió, Xe tăng tốc nhanh vượt mong đợi, đỗ trễ tubor giảm. Dù xe đi ở chế độ nào thì phản hồi chân gà cũng rất tốt.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
14/7/13
90
37
18
Xe cách âm tốt ko bác? Em đang đi sedan hạng D cách âm tốt, sợ chuyển qua chiễc này máy dầu nó cách âm ko tốt thì chán, bác cho xin ý kiến nhé

Hạng B2
4/9/14
410
423
63
Cảnh báo va chạm thì cài ở chế độ low hoặc normal, nếu để ở high thì sẽ sớm làm bảo hiểm do nó tự thắng chúi đầu khi ở đô thị

Hạng B2
4/9/14
410
423
63
Bữa xe mới lấy, kẹt cửa sau. Hết hơn 1 buổi. Lý do là tụ ngậm. Nay thì cửa sổ trời chỉ đóng đc 1 của. Bó tay!

• Like
Reactions: MeSubaruMuaXeCo
Hạng B2
4/9/14
410
423
63
Bình thường thì phải mớm ga xe mới chạy, nhưng 2 cầu chậm thì k cần, buông thắng là leo lề nhẹ nhàng, khi đó tay lái cũng bình thường mà k nặng như lời đồn

• Like
Reactions: Jomsviking
Hạng B2
4/9/14
410
423
63
Xe chán nhất là gằn số, chán nhì là dằn. Gằn số thì xài tay hoặc như anh trên, còn dằn thì bó tay

• Like
Reactions: Quocdp
Hạng D
7/3/18
1.163
2.422
113
Xe chán nhất là gằn số, chán nhì là dằn. Gằn số thì xài tay hoặc như anh trên, còn dằn thì bó tay
Dằn do thành lốp mỏng? Anh nào đi Everest bản mâm 17,18' cho ý kiến ạ. Thanks

Hạng B2
4/9/14
410
423
63
Các ae cho mình hỏi, làm sao tắt cái màn hình trung tâm vì hông lẽ nó sáng hoài như vậy mà k hư hay sao, lại chói mắt nữa. Đọc sách hdsd mà k thấy

• Like
Reactions: Quocdp
Hạng D
7/3/18
1.163
2.422
113
Các ae cho mình hỏi, làm sao tắt cái màn hình trung tâm vì hông lẽ nó sáng hoài như vậy mà k hư hay sao, lại chói mắt nữa. Đọc sách hdsd mà k thấy
:)) 19
Màn hình, đèn các nút chức năng nó phải theo chế độ của xe:
Ban ngày nó phải sáng để nhìn cho rõ, ban đêm thì nó tối đi và đèn các nút sáng lên.
Trung bình 1 ngày xe anh chạy được bao nhiêu giờ mà sợ nó hỏng?