Hạng B2
24/9/15
172
34
18
48
Tiến hành:
- Tháo 2 con vít này ra:
View attachment 149346

Tiếp theo tháo dây kéo bướm gió:
View attachment 149347

Sau một lúc nghiên cứu tỉ mỉ cũng lôi được cái CD ra khỏi ổ chứa:
View attachment 149348

Tháo cái giá treo đầu đĩa CD và với phần nhựa như thế này thì phải cắt thôi:
View attachment 149349

Và khi hạ cái mặt dưỡng CD xuống thì ôi thôi rồi 1 mớ dây điện lùng nha lùng nhằng, choáng ngợp quá đi thôi:
View attachment 149350

Cận cảnh thêm một tí:
View attachment 149351

Một số dây có bảng tên ký hiệu rõ ràng: oh very good :D
View attachment 149352

Nhưng có một số ký hiệu dây em chẳng biết nó là cái gì và được nối ra dây điện đen đỏ và đen đen và đi vào một đống lùng nhùng ở dưới chân tài xế hic hic hic
View attachment 149353

Và vô tình có một đầu dây trong cái rack nó bị rớt ra, và em cũng chẳng biết nó ở vị trí nào
View attachment 149354

Tiếp theo em cũng bắt chước làm các bảng tên cho các sợi dây lùng nha lùng nhằng kia:
View attachment 149355

Bắt đầu lần từng cặp dây loa một.
View attachment 149356

Và một cặp dây đã được xác định danh tánh:
View attachment 149357

Tiếp theo cặp thứ hai:
View attachment 149358

Đến cặp thứ 3, tại đây em phát hiện ra một điểm nhỏ nhưng cũng thú vị như thế này:

View attachment 149359

Một tí cận cảnh nữa
View attachment 149360

Đó là các băng keo nano bắt đầu lão hóa, cho nên bọc cácmối nối trong xe thì em hay dùng ống gel nhiệt là vậy

Tiếp theo, mối nối không được ưng cái ý lắm:
View attachment 149361

Như thế, mọi việc xem như đã xong.... em đã xác định được dây B+, ACC, Mass, 8 dây ra 4 đầu loa , dây ăng ten..

Các mối nối được tháp chì tăng độ chắc chắn
View attachment 149364

View attachment 149365

Sau khi nối dây xong, quy hoạch các đầu dây gon gàng:
View attachment 149366

Quá đẹp
View attachment 149367

Ướm thử và lên hình
View attachment 149368

Hạng B2
24/9/15
172
34
18
48
Em đang tính thay đầu đĩa DVD xe em. Các bác giới thiệu giúp em nên mua hãng gì và mua ở đâu với.

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Em đang tính thay đầu đĩa DVD xe em. Các bác giới thiệu giúp em nên mua hãng gì và mua ở đâu với.
Qua phần âm thanh thì có nhiều chọn lựa từ option bình dân cho đến cao cấp, đi theo đó thì giá tiền cũng từ bình dân cho đến thành đại gia :).
Head Unit trên xe anh đề xuất nên chọn DVD 2 DIN vì âm thanh xuất ra cũng tốt không thua gì đầu DVD, nó còn được cái là có màn hình trên đó luôn không cần phải lắp màn hình riêng, ngoài ra có tích hợp đọc được thẻ nhớ, USB, jack cắm cho cổng AUX, dẫn đường Vietmap.... rất tiện dụng.
DVD2DIN giá phổ thông hàng mới giá 2tr7 đã có, tuy nhiên đây là hàng TQ không được bền lắm tuy nhiên cũng hên xui và âm thanh cho mức gọi là nghe được.:
http://carcam.vn/san-pham/dvd-o-to-co-gps-kich-thuoc-pho-thong-lap-vua-90-o-to-tren-thi-truong/1139
Cho đến cái cao cấp của các thương hiệu có sẵn trên thị trường:
http://carcam.vn/san-pham/dvd-o-to-co-gps-kich-thuoc-pho-thong-lap-vua-90-o-to-tren-thi-truong/1139
Hiện anh đang sài cái Clarion thầy cũng ổn
vx-405-png.408411

Lời đề nghị sau quá trình sử dụng DVD 2 DIN: Sau quá trình sử dụng DVD 2 DIN có tích hợp dẫn đường thì thấy DVD 2 DIn có luôn dẫn đường sài rất khó, khi dùng dẫn đường thì không xem DVD được, chỉ nghe nhạc lâu lâu nó sẽ chèn vào đó âm thanh dẫn đường rất khó chịu. Cho nên hệ thống âm thanh thì dùng chuyên cho âm thanh và dẫn đường nên dùng dẫn đường riêng, ở đây đang dùng cái Vietmap R79 thấy rất chuyên nghiệp và rất ổn.
Bài này chỉ nói đến đầu DVD, loa sẽ nói sau nếu có yêu cầu :)

• Like
Reactions: HVU and Olety
Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
xe em vô số 1,5,R rất khó mấy bác biết là bệnh này nằm chỗ nào không
Bác đưa đến Garage bảo họ kiểm tra xem bạc đồng ở phía dưới cần số. Đa số SWG đều bị mòn cái bạc này. Tháo ra đưa đến thợ tiện cho cái khác là OK
Chắc cần số của bác bị lỏng rơ lắm phải ko?

• Like
Reactions: Olety
Hạng B1
23/2/16
79
173
33
47
xe em vô số 1,5,R rất khó mấy bác biết là bệnh này nằm chỗ nào không
Đôi khi do lá côn (ambada) nó mòn nó cũng bị hiện tượng này, vào khó nhấc chân ambada đạp lại là vào ngon ngay.