Hạng B2
31/10/16
397
528
93
56
Lúc chưa mua xe, mình thường thuê xe tự lái đi về nhà vợ, chạy nhiều loại xe AT và MT nên thường lẫn lộn , quên côn và trả số khi chạy số sàn mấy lần tưởng vỡ hộp số rồi.

Hạng B1
14/7/16
80
38
18
41
Mình thì bị lock vôlăng rùi ko biết cách unlock, phải điện thoại nhờ trợ giúp từ người thân:3dgoidien:

Hạng B2
6/8/14
109
629
123
4 lỗi thường gặp, ai cũng một lần là lái mới. Chỉ khác nhau gây hậu quả hay chưa thôi.
- Canh bên phải, tập và tập trước khi quen, khi cạnh canh bên phải thừa hơn bên trái cho yên tâm, canh chưa chuẩn + nhầm chân là tai vạ.
- Muốn hạn chế dze chưa biết thẳng lái? Thì tốt nhứt khi dừng nên để thẳng lái. Nhiều anh dừng xe bánh chìa ra ngoài xe luôn.
- Hạn chế nhầm chân thì, cần dừng thì thắng, khi xe ko thể chạy thì tốt nhất chuyển chân phải sang pedal thắng (thủ thế), xe bò với ralenti..cần là thắng hay rà cũng ok. Với AT càng khỏe, ko cần ga sao nhầm. Vào chỗ đông với AT mà ko thủ thế gây chuyện rồi cho là AT nguy hiểm. Ngay cả khi chạy đường dài, gặp nơi hơi hẹp, hay chạy thời gian dài...từng chặp nên chuyển chân, dù ko cần thắng, chẳng qua dợt thao tác khỏi đơ chân.
- Quên hạ thắng tay là lắm chuyện...do kéo thắng tay quá nhẹ, máy vẫn lôi được, khi depart, tập thói quen liếc đồng hồ tableau, ngoài việc kiểm thắng mà còn kiểm các thứ khác.[/QUOTE
Ý của Bác thật hay, đường đông di chuyển chậm như nhích từng bước, xe AT chỉ cần ralenti là đã bò ổn rồi, mắt thì canh xe trước và hai bên, chân chỉ lo rà phanh khi cần. Thế thò sao nhầm, hay là chân trái của cac Cụ hay tây máy...!?

Tập Lái
24/11/15
23
13
3
40
Hôm bữa có post nào chỉ cách canh khoảng cách, trước sau mà em quên lưu. Giờ cần tìm k có. Bữa mới lái chiếc vios de nhìn kiếng hậu rồi mà vẫn đụng đít :(

Hạng B1
14/7/16
80
38
18
41
Tập Lái
3/1/17
11
8
3
29
Lỗi của em hay mắc phải là chưa bao giờ de xe vào chuồng đc đúng 1 đỏ , cần ít nhất là 2 hay 3 đỏ mới có thể yên vị trong chuồng , và khi đã vào chuồng nhiều khi bánh xe em cách lề đến 20 25 cm . Em vẫn đang cố khắc phục lỗi này :( !

TLX
Tập Lái
5/1/17
3
2
3
Chào các bác, khi chúng ta mới tập lái ai cũng mắc phải những lỗi không ai giống ai mà có những lỗi mà khi nói ra sẽ bị mọi người xem là ngớ ngẫn. Em xin chia sẽ một số sự cố đó khi em mới biết lái xe gặp phải như sau:[pagebreak][/pagebreak]
1. Khi mới biết lái xe, lúc đi đường đông xe em hay để gương chiếu hậu bên phải va vào xe máy, một tháng bị tới 4 lần, lần nặng nhất là có em xe máy bị va vào khủy tay và em đó quay lại nhìn em với ánh mắt hình viên đạn :(. Lý do là em canh xe chưa quen và hay chỉ chú ý phía trước khi lái xe lúc kẹt xe. Sau một thời gian quen xe thì em không còn nữa.
2. Em hay có những lúc lú lẫn không biết xe mình đã trả thẳng lái chưa lúc de xe. Có lúc vô lăng chưa thẳng mà mình tưởng đã thẳng thế là de ẹo ẹo suýt quẹt vô xe bên cạnh.
3. Đạp nhầm chân ga và chân thắng: em đã bị 3 lần như vậy khi mới lái cũng may là khi mới lái em luôn chọn đường vắng để chạy cho quen xe và nhuần nhuyễn ga, thắng. Lần nguy hiểm nhất là lúc em đang chạy chậm tính dừng lại cho mọi người bước xuống xe thì lúc đó thay vì đạp thắng em lại đạp nhầm chân ga xe vọt cái ào, cũng may là lúc đó em bình tĩnh chuyển qua chân thắng thắng lại.
4. Quên hạ phanh tay. Em đã từng bị 4 lần như vậy. Cũng may là xe em có hệ thống báo động khi không hạ phanh là sẽ kêu om sòm. Có lần em dừng đèn đỏ do chờ lâu nên em về N, kéo phanh. Sau đó quên hạ phanh làm xe kêu lên lúc đó xe đang đông sợ toát mồ hôi.

Còn một lỗi nữa nè.
đối với xe vừa số tự động, và số tay. Tài mới quen chạy số tự động, xuống D, lỡ tay qua M luôn, thế là em nó cứ cày với số 1. Và xe cứ khựng khựng... phải hai ba lần mới hết lỗi này.

TLX