24/3/10
4.364
3.876
113
Trong cuộc đời chúng ta có lúc đã trải qua vài tình huống nguy hiểm, tuy nhiên, phần lớn các nạn nhân khi ấy đã ý thức được sự nguy hiểm & có hành động phòng vệ. Ngược lại, em đã rơi vào tình huống nguy hiểm nhưng vẫn không hề hay biết, chỉ khi gặp được các lực lượng chức năng em mới biết em vừa chết hụt bởi 1 tên giết người đang bị truy nã. Mong là câu chuyện của em có thể là bài học kinh nghiệm cho các pác, nhất là các pác làm nghề kinh doanh xe dịch vụ.
Việc xảy ra cách nay gần 4 năm, tối qua dạy F1 học toán Kumon em chợt nhớ lại chuyện cũ, trằn trọc suốt đêm nên viết lại vào sổ tay, mong là sau nay F1 lớn lên đọc lại sẽ hiểu được nỗi lo & hiểm nguy của cha mẹ trong bước đường Cơm Áo Gạo Tiền.
Sài Gòn, ngày 7/8/2009.
Thế là hôm nay cũng lấy được biển số xe Fortuner ở 282 NTL sau hơn 4 tháng nộp tiền cho Toy LTK để chờ đợi lấy xe. Sáng nay bấm số 886 mà k tin ở mắt mình, 1 bà chủ DN nào đó trước mình bấm số được 9 nút, mọi người ồ lên là bà ấy mua số. K cần che giấu điều này, bà ấy cười hềnh hệch với giọng đầy đắc ý: Hết 2 tr đó, cũng đáng. Người CA phụ trách bấm số hơi nhăn mặt khi nghe điều đó.
Mọi người thân quen đều chúc mừng em, hy vọng chếc xe sẽ khởi đầu kinh doanh thuận lợi cũng như cái biển số của nó.

CA hẹn khoảng 1 tuần lên lấy cavet nhưng em định 10 ngày mới lên lấy cho chắc ăn, trong thời gian này mình tìm khách cty để cho thuê dài hạn, nhân tiện tuyển thêm tài xế, có cuốc khách lẻ nào thì cũng múc luôn để rodai & gỡ gạc chút vốn.

Khuya tối thứ 7, DT em đổ chuông, có 1 khách nói đang ở khách sạn Hòa Bình muốn thuê 1 cuốc xe đi Vũng Tàu, đi về trong ngày, đón khách lúc 7 giờ sáng. Chẳng hiểu ma xui quỷ khiến gì, em lại nhận lời & ra giá 1tr8.
Buông ĐT xuống, vợ em cản dữ dội vì xe mới lấy biển số, chỉ có giấy hẹn, chưa có sổ đăng kiểm vì chưa có cà vẹt, đăng kiểm hẹn khi nào có cà vẹt thì nộp bản phô tô để nhận sổ. Hơn nữa, phỏng vấn cả ngày nay mà vẫn chưa tìm được tài xế tiếng Anh như ý. Mịa đúng là đời nham nhở & rất dở lúc cần tài xế thì bói mãi k ra, lúc vừa tìm được thì hồ sơ lại đầy ắp. Bực mình, thầm nghĩ trong đầu, đàn bà việc làm ăn éo gì của chồng cũng cản, chưa gì mà cứ gàn, làm ăn vậy xui bỏ mẹ. Vì muốn giữ uy tín & trót hẹn với khách em ậm ừ cho qua chuyện & hứa đểu với vợ là ngày mai ở nhà.

Sài Gòn, sáng Chủ Nhật 9/8/2009.
Trời mưa lất phất nhẹ, đi lễ về em bảo để lấy xe mới đưa vợ đi dạy học (vợ em dạy AV ở Nhà Thiếu Nhi TP) nhưng vợ k chịu nói xe chưa có giấy tờ đầy đủ nên đi xe máy, dặn em là ở nhà trông F1 & tiếp tục phỏng vấn tài xế. Em lấy xe đi chỉ nói vợ là đi làm mấy thứ linh tinh như dán kiếng, gắn cản,....nhưng vợ có vẻ k tin lắm vì thấy em ra khỏi nhà từ 6 giờ 30 kèm theo cái Nokia N97 mới cáu do ông già vợ tặng mừng xe mới.

Đánh lừa được vợ ra khỏi nhà, em đánh chim sáo trong bụng, thầm nghĩ thật vui vì mở màn thuận lợi, suôn sẻ. Phóng xe đến khách sạn Hòa Bình đậu xe kịch ngay trước sảnh, em rút DT gọi lại cho khách. DT mới còn chưa lột keo, ghế xe vẫn còn bọc nylon, cảm giác thật là tuyệt.
Gọi 2, 3 cuộc em thấy có 1 người cầm ĐT đi ra, ăn mặc lịch sự quần tây, áo trắng đóng thùng. Em vội xuống xe mở cửa sau cho khách. 1 thoáng chần chừ nhưng khách k vội lên xe mà bảo em đậu xe vào sân khách sạn rồi mời em lên phòng giúp khách 1 việc

Đậu xe trong sân, trong đầu em thoáng chút nghi ngờ, sao k đi mịa nó cho rồi còn mời lên phòng rề rà chi nữa, kiểu này ra Xa lộ Hà Nội đến Vũng Tàu chắc cũng gần trưa.
Tặc lưỡi kệ mịa, lỡ yêu rồi đành chơi lun vậy, đi theo khách vào thang máy với 1 thái độ dè chừng, lên phòng, khách mời em ngồi ghế salon, rót trà mời em uống rồi mới nói chuyện. Chợt nhớ lời vợ dạy, ra đường k được ăn uống thứ gì của người khác, em bèn từ chối khéo tách trà ấm mà dùng chai nước suối mang theo & yêu cầu khách nói nhanh vào việc.

Bắt đầu câu chuyện bằng việc hỏi thăm về bản thân em, về gia đình, em cũng tình thật mà nói mình là chủ xe, cũng chưa tuyển kịp tài xế nên chạy tạm & nói khách nhanh chóng vào vấn đề chính để còn lên đường.
Khách liền kể chuyện về công việc làm ăn của mình, là giám đốc kinh doanh của 1 cty chuyên sản xuất kinh doanh các thiết bị vui chơi thiếu nhi như đu quay,... cty ở tận Hậu Giang, lên TP. công tác dự thầu, tuần sau mới về, có mấy em trong đoàn lo tài chính. Hôm nay mấy em đó đi chơi rồi mà sếp muốn đi thăm & làm từ thiện ở chùa gì gì đó ngoài Vũng Tàu nên chưa có tiền, muốn nhờ em là cứ chạy rồi chiều tối về, sếp gặp mấy cô ấy rồi sẽ lấy tiền thanh toán lại cho em vì sếp chỉ có ít tiền tiêu vặt trong người để ra Vũng Tàu chi dùng.
Chần chừ 1 lát em cũng đồng ý vì nghĩ là đến nước này thì lấy tiền xe liền bân giờ hay chiều tối về thì cũng vậy, thôi đồng ý mịa cho nhanh còn lên đường vì đã hơn 8 giờ rồi.

• Like
Reactions: Jackie Huy
WD confirmed
Hạng B2
17/9/08
495
1.564
113
Khi nào bác kể xong thì cho em xin 1 cái pm nhé, vào đọc 1 lượt luôn cho lẹ:D

24/3/10
4.364
3.876
113
Những tưởng mình ok chuyện thanh toán thì khách sẽ lên đường ngay. Nào ngờ khách quay lại hỏi tiếp là em là chủ xe vậy có mang theo tiền k? Em bảo sáng đi vội nên chỉ mang theo khoảng 2tr tiền mặt để để đổ xăng, ăn uống, vé cầu đường,..... muốn hơn thì phải lấy thẻ rút.
Khách bèn ngỏ ý mượn số tiền em mang theo để cúng dường ở chùa & nếu được thì em có thể rút thêm 5 hay 3 tr gì đó cho khách mượn thêm lo công việc rồi tối về sẽ trả luôn chung với tiền xe.
Lỡ phóng lao rồi em đành phải theo lao thôi, em bèn đồng ý & hối khách lên đường ngay. Khách bèn cất cái ba lô du lịch loại lớn đang để trong góc phòng vào tủ rồi lấy 1 balo nhỏ trong tủ đi theo em nhanh chóng lên đường.
Xe lướt em trên đường 3/2, em thở phào nhẹ nhõm vì cuối cùng đã xuất phát, liếc nhìn đồng hồ qua ĐT em thấy cũng gần 9 giờ sáng, ước lượng ra Vũng Tàu để khách chơi rồi mình đi ăn trưa.

Trên đường đi khách hỏi nhiều về chiếc xe, em cũng ngây thơ mà nói thật xe mới lấy chỉ có mỗi biển số & giấy hẹn ngoài ra k có miếng giấy tờ nào hết nên em phải chạy thật cẩn thận, ghế mới còn bọc nylon em vẫn chưa lột ra, các chi tiết mạ cro6m bên ngoài xe còn dán băng keo xanh vẫn chưa lột ra vì em muốn để dành đến khi giao xe cho cty rồi mới lột ra cho nó hên & cho khách cảm giác bóc tem xe mới. Liếc qua kiếng hậu trong xe, em thấy thỉnh thoảng khách hay săm soi đồ đạc gì trong chiếc ba lô nhỏ & cứ ôm khư khư trước bụng.
Đến chùa gì ở gần Vũng Tảu khách kêu em rẽ vào & đợi khách vào cúng dường & mượn 2tr mà em nói hồi sáng. Em móc bóp đưa khách 2 tr toàn giấy 50.000 & nói chỉ mang nhiêu đó thôi, nếu muốn thêm thì lát kiếm máy ATM rút tiếp.
Khách tặc lưỡi cầm 2 tr của em rồi lững thững đi vào chùa trong ánh nắng trưa, em đậu xe dưới bóng cây mát rượi chờ đợi khách không quên kêu ổ bánh mì & chai nước suối nằm võng tranh thủ gặm vì lúc sáng do lén vợ mà k kịp ăn.

Hạng D
22/5/08
1.680
1.297
113
Coi chừng cướp ô tô chỉ chết hụt. Câu bài quá mấy anh em CNL chém là chết thiệt đó.

Hạng B2
30/1/08
496
23
28
53
Chờ tí, anh ấy đang rặn đỏ cả mặt. Cố lên xì trum ôi!

24/3/10
4.364
3.876
113
Thoáng thấy dáng khách đi liêu xiêu trong nắng, em chợt nhận ra đã gần 12 giờ liền lên xe nổ máy, bật máy lạnh sẵn đợi khách. Lên xe với dáng vẻ mệt mỏi, khách đổ người trên băng ghế sau dù vẫn kè kè cái ba lô nhỏ trên người & kêu em chạy ra Vũng Tàu & tìm chỗ rút thêm tiền cho khách mượn thêm vì đã cúng dường hết. Em vội móc bóp & phát hiện mềnh chỉ mang mỗi 2 cái thẻ của ngân hàng HSBC (1 thẻ Debit & 1 thẻ Credit nhưng thẻ Debit thì hết tiền rồi)
Em liền thương lượng với khách là hạn mức của em là 50tr, khách muốn mượn bao nhiêu cũng được nhưng phải trả lại cho em ngay tối nay & phải chịu phí rút tiền là 3%.
Bỗng như được tiếp thêm sức mạnh, khách ngồi phắt dậy, mặt tươi tỉnh hẳn ngay, đồng ý & bảo em chở đi rút tiền.
Đường loanh quanh trong thành phố Vũng Tàu như dài ra vì em k biết đường cứ chạy đại chầm chậm qua từng góc phố & đảo mắt tìm nơi đặt máy ATM của HSBC để rút tiền. Chạy mãi chạy mãi mà vẫn k thấy máy. Gần 1 giờ, khách sốt ruột hẳn & đói, em thì vô tư vì mới chén ổ bánh mì & chai nước. Loanh quanh 1 hồi cũng ra đến đường ven biển Vũng Tàu, qua các quán ăn bên bờ biển, khách kêu ghé vào 1 quán rất đông khách để ăn trưa rồi đi tiếp.

Em vội hỏi bảo vệ quán thì được chỉ chạy lên khoảng 1 cây số là có siêu thị gì đó chắc là có máy ATM, em liền phóng xe đến đó nhưng chỉ thấy máy của Agribank, ACB. Vừa thất vọng vừa mệt mỏi, em ĐT cho hotline của HSBC với giọng đầy bực bội:
Em làm thế éo nào mà máy rút tiền của HSBC kiếm mãi k ra vậy?
DTV: Anh vui lòng cho em biết anh đang ở quận mấy vậy?
Quận giề, anh đang ở Vũng Tàu mà, gần siêu thị gì nè, em có biết đường đi đến ATM gần nhất k?
DTV: Anh ơi, ATM của HSBC ở Vũng Tàu k có nhiều, anh có thể rút tiền ở ATM của Techcombank cũng được, k mất phí gì thêm đâu.
Vậy em chỉ đường cho anh đến ATM của Tech combank để anh đi rút nhá.
DTV: Anh vui lòng gọi số của Techcombank giúp ..........
Nghe đến đây dưới cái ngắt gay gắt & cái đói bắt đầu cồn cào, em cúp máy cái phụp vì gọi hỏi mà chẳng được tích sự gì
Chạy về lại quán ăn, đỗ xe lại & chuyển qua hỏi bảo vệ ATM của Techcom bank, ngân hàng có màu đỏ đỏ giống HSBC. Tay bảo vệ nhiệt tình nói em cứ đi tiếp con đường ven biển qua quán cà phê Ô Cấp, đến gần cuối đường có nhiều khách sạn lớn chắc thế nào cũng có.
Thôi kệ mịa, lát tính tiếp, vào giải quyết giặc lái & giặc đói cái đã.