Hạng B2
28/4/13
108
48
28
TPHCM
Chào ae OS,

Tuần sau em tính đi cung đường SG - Nha Trang - Đà Lạt - SG với 5 ngày. Mong anh em chỉ giúp đường dễ đi và an toàn nhé. Trên đường đi có gì lưu ý báo giúp em luôn

Chắng 1 : SG - Nha Trang
Chặng 2 : Nha Trang - Đà Lạt (e băn khoăn nhất cung đường này)
Chẳng 3 : Đà Lạt - SG

Hạng D
20/5/13
1.162
2.836
113
www.flickr.com
Chặng 1 : Sài Gòn - Nha Trang.
Có 2 hướng đi, một là cứ theo QL1Ahai là sẽ đi ra Bà Rịa - đi đường Ven biển qua Hồ Tràm, Hồ Cốc, tới Hàm Tân, La Gi, về Tiến Thành, Phan Thiết, Mũi Né, Bắc Bình lại ra QL1A tiếp Phan Rang,Mỹ Ca, Sân bay Cam Ranh, Nha Trang.
-> Theo QL1A thì bác nên đi cao tốc SG-Long Thành sau đó tới Long Thành thoát đường cao tốc do họ vẫn chưa cho chạy ra tới Dầu Giây, chạy ngược về trung tâm Long Thanh rẽ phải vào tỉnh lộ 769 ra Dầu Giây, từ DG rẽ phải đi QL1A. Đường này hiện đang mở rộng, đông xe (nhất là xe tải container và xe khách), cư dân sống 2 bên đường, chạy có đoạn cũng nhanh nhưng nói chung là phải tỉnh táo, đầu óc mần căng thẳng hơn. Đoạn qua chỗ cối xay gió Tuy Phong ra đến Cà Ná đường nó cứ rỗ rỗ đi rất khó chịu, ngoài ra còn bị sóng trâu nữa. Bù lại đông xe nên hỏi thăm tình hình các bạn áo vàng đượợc :)
-> Nếu theo đường ven biển thì bác đi cao tốc SG-LT, tới LT thì thoát chạy về BR, tới Cổng chào BR rẽ vô BR rồi tìm đường đi về đường ven biển.... (như em nói ở trên). Đường đẹp cho đến hết tỉnh VTau, qua tới Bình Thuận đường chấp nhận được. Nhưng có nhiều đoạn đi vào làng xóm thì cũng nhiều các loại ổ, xe chủ yếu được chạy 60km/h; có vài đoạn có biển báo ngoài khu dân cư, đạp ga lên 80 được 10 giây thấy cái bảng khu dân cư lại, chán lớm. Bù lại đường khá vắng, cảnh đẹp, đi ngang hải đăng Kê Gà bác thích thì vào thăm, đi ngang ruộng muối, thanh long... CSGT cũng hay đứng vài nơi trên đg này, đặc biệt là gần Lagi. Vào Lagi bác chỉ đc chạy 40 km/h; em bị 68/40 -> bác biết sao rồi đó :(

Chặng 2: Nha Trang - Đà Lạt: đường rất đẹp.
Từ Nha Trang bác chạy ra Ngã 3 Thành, rồi chạy xuôi thêm 1 tí xuống QL1A hướng về lại Sài Gòn sẽ gặp 1 ngã 3 lớn có đèn xanh đỏ chỉ mũi tên về Đà Lạt.
Thế là bác cứ đi thẳng thôi.
Đèo Khánh Vĩnh có độ dốc cao, bác nên bơm full bình xăng từ Nha Trang chứ đừng bơm dọc đường. Đường đèo KHánh Vĩnh tuy khá gắt nhưng nếu bác là ng cẩn thận thì sẽ ổn. Cảnh bên đường rất đẹp, mây trắng bồng bềnh, rừng nguyên sinh hoang sơ, thi thoảng có vệt nước chảy trên sườn núi đá dựng đứng, cảnh sắc lãng đãng cho ta những cảm giác của chốn bồng lai :)

Chặng 3: Đà Lạt - Sài Gòn:
Địa phận Lâm Đồng: 75% đường tốt, vài đoạn đang sửa nhất là đèo Chuối. Còn đèo Bảo Lộc bác ko được vượt ẩu do rất khuất. Từ ĐL tới hết Madaguoi đường sá vẫn ok.
Địa phận Đồng Nai: từ trạm dừng chân Tân Phú về Dầu Giây: 40% đường ổn, còn lại đang làm, khá xấu, chạy cứ rần rần. CSGT khắp nơi, cứ thong thả mà đi. Đoạn dốc gì gần La Ngà em quên rồi chỉ cho chạy 50 mặc dù ngoài khu dân cư, bác cẩn trọng, bác lấn lane thôi cũng bị tóm.

Cung này em mới đi hôm 2/9, cũng còn ấm ấm. Em đi SG - ĐL - NT - Quảng Ngãi - NT - SG nên tình hình đường sá cũng đủ cập nhật cho bác. Quan trọng là người lái cẩn trọng trong mọi tình huống, tự tin, quyết đoán; xe cộ kiểm tra, bổ sung và chăm kỹ càng trước mỗi ngày đi xa, cố fill up bình xăng trước chặng dài, tranh thủ chớp đèn hỏi mí bác tài, ko phải để mình tránh nhưng nó là cách để ghìm lòng mình mỗi khi thấy đường văắng mà xe nó cứ hừng hực.

Thế thôi, chúc bác đi vui vẻ :)

Hạng D
20/5/13
1.162
2.836
113
www.flickr.com
À quên nữa, tới Phan Rang mà bác muốn thong dong nữa thì rẽ Ninh Chữ về Vĩnh Hy vịnh - Núi Chúa nhá.
Đường từ PR đi Ninh Chữ đến đầu Vĩnh Hải ok. Như sau đó sẽ là đường đang làm, bụi mịt mù tầm 10km.

Sau đó cung ven biển đường đẹp tuyệt cmn vời.
Nhưng tới hết đường lại có 1 đoạn dốc xuống cao, chưa làm xong.
Qua hết đoạn đó bò ra lại QL1A quẹo phải qua cầu Mỹ Thanh về Mỹ Ca, SB Cam Ranh, Nha Trang.

Bác cứ Google Maps phát là hình dung ra liền nhé!

Ví dụ Vĩnh Hy:

Ví dụ Hồ Cốc =))

Hạng D
18/12/10
2.042
2.495
113
Sài gòn - Huế - Hà nội
Chào ae OS,

Tuần sau em tính đi cung đường SG - Nha Trang - Đà Lạt - SG với 5 ngày. Mong anh em chỉ giúp đường dễ đi và an toàn nhé. Trên đường đi có gì lưu ý báo giúp em luôn

Chắng 1 : SG - Nha Trang
Chặng 2 : Nha Trang - Đà Lạt (e băn khoăn nhất cung đường này)
Chẳng 3 : Đà Lạt - SG
Bác không lo chặng 2, vì từ Nha Trang ra Thành có ngã 3 rẻ phải lên Đà lạt, biển báo rất rỏ ràng. Nếu đi lần đầu thì nên "ngâm cứu" trước trên Vietbando hay Googlemap để hình dung sơ bộ về tuyến đường sẽ đi qua, nhớ những cột mốc, ngã rẻ tránh đi lố. Như các tuyến đường khác, chú ý quan sát biển báo và tuân thủ sẽ giúp bác không gặp rắc rối vì quá tốc độ tại đoạn từ Thành đến chân đèo Khánh Vĩnh. Xăng nên chuẩn bị sẳn trước khi xuất phát không thì lên đến thị trấn Khánh Vĩnh, Diên Khánh, trước khi vào đèo sẽ có rất nhiều cây xăng Petrolimex. Bác chuẩn bị tình thần là đường đèo Khánh Vĩnh dài lê thê, có lên dốc, có xuống dốc, đi đúng số, chú ý các khúc cua, không lấn tuyến, chú ý những đoạn xuống dốc thì phải dùng số (theo kiểu lên số nào, xuống số đó, thậm chí cứ dùng số mạnh hơn vẫn an toàn hơn), không nên rà thắng liên tục khi đi đèo dốc. Mình mới từ SG ra Nha Trang ra Qui nhơn, về lại Gành đá đĩa, Phú Yên, về Nha Trang rồi lên Đà lạt ngày 22/9 vừa qua. Tuy là tài 4B nhưng phượt bằng 2B, suốt tuyến đèo Khánh Vĩnh đường tốt, lên trên độ cao >1000m có đoạn tùy ngày, tùy thời điểm sẽ có sương mù, lúc này bác sẽ có thêm trải nghiệm lái xe trong sương mù. Chạy chậm, không lấn tuyến, mở đèn, thậm chí có thể dùng cả còi khi cần thiết. Gần đến Đà lạt có vài khúc đường xấu..chạy chậm..Chúc bác & người thân có một chuyến đi an toàn, như ý.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Hình Như từ Nha Trang qua Đà Lạt khoảng 130 km :)
Chính xác.
Từ Nhatrang lên Diên Khánh để rẽ phải đi Dalat, đều có hai giao lộ có đèn GT, và đều có biển hướng dẫn đi Dalat...vì thế nen khổ cho tài lạ. Giao lộ đầu tiên là đi đường cũ, bỏ giao lộ đầu tiên trong phố này, nó chỉ là ngã ba nên dể nhớ. Chạy tiếp 500m nữa là giao lộ thứ hai, nó là một ngã tư, với tên gọi ngã ba cầu Lùng, còn có tên Cao Bá Quát, ngay khi quẹo phải có quán cafe bên trái là Phương Nam, bên phải là Hướng Dương. Đó là đường mới dể đi Dalat đấy.

• Like
Reactions: nt.08437
OSOM
23/4/07
9.165
10.192
113
Chính xác.
Từ Nhatrang lên Diên Khánh để rẽ phải đi Dalat, đều có hai giao lộ có đèn GT, và đều có biển hướng dẫn đi Dalat...vì thế nen khổ cho tài lạ. Giao lộ đầu tiên là đi đường cũ, bỏ giao lộ đầu tiên trong phố này, nó chỉ là ngã ba nên dể nhớ. Chạy tiếp 500m nữa là giao lộ thứ hai, nó là một ngã tư, với tên gọi ngã ba cầu Lùng, còn có tên Cao Bá Quát, ngay khi quẹo phải có quán cafe bên trái là Phương Nam, bên phải là Hướng Dương. Đó là đường mới dể đi Dalat đấy.
Bác phantan nói chỗ này nè.
Chỗ rẽ QL1 (Cầu Lùng, Diên Khánh) đi Đà Lạt

Hạng B2
28/4/13
108
48
28
TPHCM

Chính xác.

Em hình dung được 2 cái ngã 3 đó rồi..như vậy đi theo cao bá quát sẽ là đường mới..nhưng em nhìn trên map google thì chạy thẳng hoài theo Cao Bá Quát là đường cùng. như vậy chạy tiếp sẽ có biển báo đúng hok ạ ?

Hạng D
18/12/10
2.042
2.495
113
Sài gòn - Huế - Hà nội
Mình xuất phát từ Ga Nha trang, theo đường Thái Nguyên, thẳng tiếp đường 23/10, qua khỏi Ngã 3 Thành, thẳng tiếp theo Lạc Long Quân, rồi bỏ Ngã 3 Lý Tự Trọng, thẳng chừng 500m như bác phantan nói, là sẽ thấy một biển báo rất to, rẻ phải lên Đà lạt. Nếu không chắc, vừa qua khỏi Ngã 3 Thành, bác dừng lại hỏi dân địa phương.