We confirmed
Hạng B2
17/11/11
469
3.299
93
View attachment 1813316
Chào các bác, em biết là Mazda đặc biệt là Mazda3 đang bán rất chạy ở Việt Nam. Cá nhân em thấy xe mới có khá nhiều ưu điểm, nhưng trên các 4room nhiều bác chê Mazda tơi tả. Nào là ko bền, nào là đồ tàu nhiều, nào là mất giá...
Vậy em xin hỏi những bác đang đi Mazda, đặc biệt là những bác đi mazda thaco hoặc biết nhiều về xe cộ là mazda có thực sự nhanh tã như lời đồn ko? Những chi tiết nào nhanh xuống cấp? Những linh kiện nào của China (em nhìn thấy cái đùm phanh rồi)[pagebreak][/pagebreak]
Cảm ơn các bác.

Không chạy mazda, nhưng bạn bè chạy 3 và CX5 khá nhiều nên mình cũng ngồi ké vài lần. Mình thấy mazda ổn ở bất cứ phân khúc nếu nhìn ở yếu tố phù hợp giá tiền. Mazda 3 thì rẻ hơn Civic. CX5 thì rẻ hơn CRV. Tất nhiên trên thế giới, Honda nó định giá lúc nào cũng theo hướng nhỉnh hơn 1 chút so với mấy bạn Nhật khác. Nhưng xét cụ thể từng món thì mình thấy bỉ tiền mua Mazda là ổn.

Độ bền thì mình nghĩ Mazda cũng 9-10 so với Toyota. Anh bạn mình chạy Camry LE nhập 2006, rồi chuyển qua CX5 năm 2013. 1 cô bạn thì chạy Mazda3 từ 2015. Họ vẫn bảo dưỡng theo lịch đều đặn và đều nói xe bền chả có vấn đề gì.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
9/7/12
2.272
5.508
113
Chạy không thấy sướng mọi thứ bình bình, làm phương tiện thì OK, đam mê thì chưa

Hạng D
25/10/10
4.518
3.575
113
Hấp thụ lực kinh!!
Đừng lan man bác, em chỉ đặt ra 2 trường hợp để bác chọn: 1 là ai cũng đều an lành, cái bửng đổ nước sôi rồi kéo ra là xong. 2 là anh đi xe đạp tèo. Bác tự đặt mình vô trường hợp đó để suy nghĩ

Hạng D
19/1/16
1.020
582
113
31
Chạy không thấy sướng mọi thứ bình bình, làm phương tiện thì OK, đam mê thì chưa
Chính xác bác ah, là phương tiện đi lại và đẹp. Phù hợp với nhiều người, phụ nữ đi mazda 3 nhiều. Chứ để đam mê thì gấp đôi số tiền mua mazda 3 cũng chưa đủ ấy chứ.

Hạng B2
9/1/17
179
204
43
33
Thì đấy bác. Rất nhiều người bảo mazda đồ tàu, nhưng khi hỏi đồ nào tàu thì ko trả lời =)))
1 điều ko thể cãi đc là doanh số của kia, mazda luôn rất cao, và ko biết cái bảng thống kê doanh số có tính vô taxi ko chứ ko toy cũng chả hơn thag hàn thag tàu mazda. Và thag thaco thì nó mạnh hơn hơn cưỡng rồi phản ánh kia,mazda rất thành công chứ ko phải tào lao, hay so sánh giữa thaco và thành công đi, bác nào hay đi lái thử xe sẽ thấy có sự khác biệt về quy mô, tính chuyên nghiệp giữa 2 bên, thaco ăn đứt, mua xe về đi bảo hành, bảo dưỡng cũng rất dễ vì rất nhiều showrom

Hạng B2
9/1/17
179
204
43
33
À mém tí quên. Có vụ hãm l nhất về thaco là bmw, hài thúi ruột, thaco nhập khẩu xe về bán mà tụi nó vẫn chê xe bmw thaco dỏm =))))). Thúi hơn cứt chắc thag euro tên tây nghe sang hơn thaco trường hải

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
6/6/08
98
133
33
www.f1vietnam.com
Hàng xóm nhà em đi CX5 được 4-5 năm, mới bán đi mua cái khác. Hôm nọ gặp phán 1 câu: đi được hơn 5 vạn xe nó bắt đâù rã ra đi ọp à ọp ẹp.

Hạng D
25/12/12
1.607
631
113
Hàng xóm nhà em đi CX5 được 4-5 năm, mới bán đi mua cái khác. Hôm nọ gặp phán 1 câu: đi được hơn 5 vạn xe nó bắt đâù rã ra đi ọp à ọp ẹp.
mấy cái đồ nhựa thôi . xử lý dễ và rẻ.

Hạng B2
21/2/16
361
247
43
45
Chưa biết dài hơi thế nào , xe mình mua 2 năm ,
mỗi ngày chạy đi làm hằng ngày 30km , xe phơi nắng từ 8h00 đến 17h00 không che đậy gì . Nhìn nội thất vẫn như mới , cứ 2 tháng lau dưỡng da 3M 1 lần , mua chai 300 ngàn sài cả năm.
- trong 2 năm đã đi xa : SNG - Nha Trang ( 1 lần) , CTO ( 2 lần) , Dalat ( 2 lần) , Chau Doc ( 4 lần) , Vung Tau - Binh thuận ( 10 lần) . Vẫn ok cứ nổ máy chạy.
- Accu thì ra tiệm mua chai nước châm bình 5000 đồng , cứ 2 tháng châm nước 1 lần , đến giờ vẫn ok , nhung tết này thay Bình khô cho nó an tâm.
- Riêng phuộc nhúng thì chưa hài lòng lắm ,chạy 1 mình hơi cứng ,lắc ngang. Khi chở 4 người thì mới đầm. Xe bơm 4 vỏ 2.4kg thì êm, chứ hôm đi xa chở 5 người bơm 2.8kg đi cao tốc trung lương ồn quá , xuống xì về 2.5kg mới tạm chịu nổi.

Hạng C
13/3/17
752
278
63
xe em mua 3 năm nay chạy không xảy ra vấn đề gì ngoại trừ một vài điểm hơi khó chịu là kêu tapi cửa xe,có lẽ do giảm xóc cứng nên gây ra rung,có lần em chạy cao tốc mưa to gạt mưa không kịp và có đoạn ngập chỉ bò khoảng 20km,đến giờ kiểm tra gầm bệ vẫn mới tinh,có điểm gì khác các bác góp ý thêm