Thảo Luận Chung Cho em hỏi về kính cận màu

Hạng F
18/9/10
7.498
2.405
113
53
Sài gòn
Hic, sao nhiều bác cận mà kg lazer cho hết cận?
Buông được cái kính dày cộp theo mình hơn 30 năm thì lâu lâu cũng...nhớ nhưng vô cùng nhẹ nhỏm....
Mình bắn lazer cũng 7 năm nay rùi, kết quả rất tốt, từ đó đến giờ chỉ cần cái kính mát như mọi người thui :p
Em thấy có nhiều người mổ laser xong, vài năm sau cũng đeo kính lại (trong số đó có ông anh ruột)

• Like
Reactions: Tuan Mai
Hạng F
7/8/14
8.544
7.352
113
58
Em thấy có nhiều người mổ laser xong, vài năm sau cũng đeo kính lại (trong số đó có ông anh ruột)
Nhiều là bao nhiêu? bác có biết được tỷ lệ không? Theo mình biết chỉ một số ít người bị cận lại, có thể do kỹ thuật mỗ hay do cá nhân người đó không giữ gìn đúng cách sau mỗ , bác xem trả lời của chuyên gia bên dưới, riêng mình đã mỗ 6 năm nay bằng FEMTO lasik chưa thấy bị cận lại
Nếu xác suất cận lại cao thì chắc không ai mỗ đâu bác.

Trò chuyện với chuyên gia nhãn khoa: Mổ lasik có gây tái cận?
Chia sẻ

Chào bác sỹ, năm nay em 22 tuổi, bị cận 4,5 độ và đang tìm hiểu về các phương pháp mổ chữa cận thị để bỏ kính trước khi xin việc. Nhưng có rất nhiều thông tin cho rằng mổ LASIK chỉ cho kết quả tốt trong một thời gian, sau đó lại tái cận có đúng không ạ? (Hoàng Minh Hồng, Quận 6, TP.HCM)
Với mong muốn mang đến cho độc giả những thông tin chính xác và mới nhất về cách điều trị các bệnh về mắt, TS. BS Trần Hải Yến từ Phòng khám mắt Hải Yến (Tòa nhà HYAT, 31A Nguyễn Đình Chiểu, P. Đa kao, Q.1, TP. HCM) sẽ giải đáp các thắc mắc của bạn đọc qua chuyên đề “Trò chuyện với chuyên gia về bệnh mắt”. Dưới đây là giải đáp của chuyên gia về câu hỏi của bạn Hoàng Minh Hồng:

TS.BS. Trần Hải Yến khám và tư vấn mổ phương pháp mổ điều trị tật khúc xạ cho bệnh nhân.

Phẫu thuật khúc xạ bằng laser (laser bề mặt (LASEK, EpiLASIK, PRK), LASIK, FemtoLASIK hoặc SMILE) là phương pháp điều chỉnh vĩnh viễn tật khúc xạ. Việc tái cận sau phẫu thuật có thể xảy ra trên một số trường hợp sau:

- Bệnh nhân đi phẫu thuật khi độ chưa ổn định. Ở Việt nam, việc theo dõi độ khúc xạ, khám mắt định kỳ chưa được quan tâm, thường bệnh nhân chỉ đi kiểm tra khi thấy mắt nhìn không còn rõ như trước với kính đang đeo, tức là khi tăng độ, hoặc khi kính bị trầy xước, gãy càng, rạn, nứt, vỡ tròng. Việc lưu giữ các thông số trong mỗi lần đo cũng hiếm hoi.

Ngoài ra, khá nhiều bệnh nhân đo độ tại các tiệm kính không có kỹ thuật viên khúc xạ được qua đào tạo, mà chỉ sử dụng duy nhất máy đo khúc xạ tự động, một phương tiện dùng để ước lượng độ khúc xạ, hỗ trợ rút ngắn thời gian đo khám, chứ không phải là phương pháp đo chính xác.

Chính vì vậy khi khám, tư vấn để phẫu thuật, câu trả lời về thời gian ổn định độ khúc xạ không rõ ràng, trong khi bệnh nhân đã dự kiến lên kế hoạch phẫu thuật nên thường có tâm lý khẳng định độ đã ổn định để được phẫu thuật.

Các bác sĩ chỉ có thể dựa vào các thông số gián tiếp là độ kính đang đeo để đưa ra nhận định, nếu có sự chênh lệch vượt quá biên cho phép, thì bệnh nhân được khuyên theo dõi tiếp cho đến khi ổn định mới phẫu thuật, thường là tái khám sau 6 tháng.

- Tái độ sau phẫu thuật do quá trình lành thương: Phẫu thuật tạo một vết thương cho cơ thể. Cơ thể chúng ta có cơ chế tự lành, các thành phần của vết thương có thời gian lành sẹo và phục hồi khác nhau.

Phẫu thuật khúc xạ tại mắt cũng trải qua các giai đoạn lành thương khác nhau. Phần biểu mô trên bề mặt thường nhanh chóng được tái tạo, ổn định khá sớm trong 3-7 ngày (phẫu thuật laser bề mặt, LASIK), thậm chí là vài tiếng đồng hồ (phẫu thuật SMILE), nhưng quá trình tu bổ tái tạo mô bên dưới còn tiếp tục cho đến 3 đến 6 tháng sau phẫu thuật. Đây là quá trình tăng sinh tế bào, tạo mô sợi, có thể tạo những thay đổi nhỏ về độ cong giác mạc làm tái độ. Bên cạnh yếu tố cơ địa, là phản ứng riêng biệt của từng cá thể, khác nhau tùy người, người ta nhận thấy nguy cơ tái độ đối với các loại phẫu thuật khúc xạ bằng laser thay đổi như sau: tỷ lệ cao nhất khi chỉnh viễn thị, tiếp theo là phẫu thuật laser bề mặt (LASEK, PRK, EpiLASIK), tiếp đến là LASIK/FemtoLASIK và cuối cùng là SMILE. Ngoài ra, với cùng phương pháp, những người độ cao có tỷ lệ và mức tái độ cao hơn những người độ thấp. Trừ viễn thị, tái độ do lành thương thường thấp hơn nhiều so với mức ban đầu, nếu giác mạc đủ dày, khúc xạ sau phẫu thuật ổn định, có thể thực hiện phẫu thuật hiệu chỉnh bổ sung với chi phí không đáng kể.
- Tái độ do thay đổi khúc chiết của thủy tinh thể: Theo thời gian và tuổi tác, thủy tinh thể, một thấu kính tự nhiên, trong suốt bên trong mắt sẽ bị lão hóa, mất dần tính đàn hồi và trong suốt, do biến dưỡng từ những thay đổi của quá trình trao đổi chất. Quá trình này thường xảy ra sớm hơn ở những người cận nặng. Những biến đổi về tính trong suốt của thủy tinh thể dẫn đến sự thay đổi chỉ số khúc xạ và gây nên cận thị. Nếu bị tái cận do nguyên nhân này, giải pháp là phẫu thuật Phaco và đặt thủy tinh thể nhân tạo để đồng thời phục hồi môi trường quang học trong suốt của mắt và khử độ cận phát sinh.
Một người có thể tái độ do một trong ba nguyên nhân trên hoặc do cả ba nguyên nhân, việc khám, theo dõi định kỳ đầy đủ theo chỉ dẫn của các bác sĩ sẽ giúp phân định nguyên nhân và đưa ra giải pháp phù hợp.

TS.BS. Trần Hải Yến
Phòng khám Mắt HYEC

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: nttanmam
Tập Lái
23/5/17
31
18
8
46
cận cũng là vấn đề khá đáng quan tâm khi lái xe nhỉ. chúc bác tìm đc cái kính ưng ý.

Hạng C
19/8/13
534
7.228
93
58
Em đang dùng kính cận đổi mầu đó bác chủ, bình thường nó trắng, ra nắng sẽ tự động đổi sang màu khói, hoặc màu khác tùy bác chọn, nhưng nên chọn loại tốt nhe bác, tầm 1tr trở lên ấy.
Em thấy sai lầm khi đeo kính cận đổi màu, đi ngoài trời nắng dòm vô điện thoại ok thấy đường vì kính đen thui rồi :p

• Like
Reactions: nttanmam
Tập Lái
16/9/17
1
0
1
34
Kính thời trang cung cấp các sản phẩm gọng kính, kính bơi, kinh trẻ em, Đo Khám Mắt, Mài Lắp Kính bán hàng toàn quốc đảm bảo an toàn cho sản phẩm của quý khách, mua hàng tại kinhmatanhthang.com liên tục được hưởng các chương trình khuyến mại đạt danh hiệu bán hàng uy tín én bạc, mua rẻ..
Mọi chi tiết tham khảo tại : http://kinhmatanhthang.com/gong-kinh/gong-kinh-can

Hạng B2
26/12/13
457
371
63
Quận Bình Tân
Bác làm luôn tròng đổi màu, tức là cứ ra nắng là nó ngả màu (đen hoặc râm tuỳ bác chọn), cái này đỡ phải tháo kính ra vào. mắt em cận 3 độ và em làm tròng này 2 năm nay dùng rất ok ạ

Hạng B2
27/5/16
346
761
93
Bác chủ xài thử loại này xem. Trời nắng thì gắn tròng đen vô, tròng đen có nam châm hít vô gọng kính luôn.
Cho em hỏi về kính cận màu

Hạng B2
27/11/14
180
75
28
Hồ Chí Minh
bác nên xài loại tròng kính essilor của pháp. giá 3t. cảm giác ok. tuy giá hơi cao nhưng con mắt mình quan trọng lắm. Có loại đổi màu ngoài nắng đổi màu ban đêm màu trắng. em cho bác web https://www.essilor.vn/san-pham/crizal.
loaij tròng crizal. khi bác khà hơi lên hiện ra chữ crizal. có cả fb nha. nhiều tính năng chống chói đèn pha . ánh sáng xanh dtdd.v.v bác tham khảo thêm. theo em thì khi ra tiệm ng bán nói nào là tròng mỹ, hàn quốc khi làm nó đưa hàng trung quốc làm sao mình kt được, còn cái crizal chỉ khà hơi là biết có bh luôn.

• Like
Reactions: Tuan Mai
Hạng D
25/8/16
2.750
5.756
113
Bác nào cần thì nhắn tin em nhé. Giá 90k. Ship COD toàn quốc. Tân-0982865078