Hạng C
23/9/15
976
1.411
93
45
Hi các anh/chị,
Nhân tiện bài viết về siêu xe và xe trộn bê tông va chạm tại giao lộ An Dương Vương - Nguyễn Văn Cừ, em thấy các anh/chị nói xe ôtô chạy lane trong và ngoài đều được (do không có biển báo 411 và 412), nên em mạo muội xin hỏi: Nếu hai ôtô chạy hai làn, cùng đến ngã tư, cùng dừng và chờ đèn đỏ, khi đến đèn xanh, cùng quẹo phải (hoặc cùng quẹo trái) thì xe nào ưu tiên xe nào hay anh nào nhanh tay, máy khoẻ thì chạy trước, còn xe thô sơ và xe gắn máy thì dừng chờ chổ nào?

Cám ơn các anh chị.

• Like
Reactions: anhbocau
Hạng B2
26/6/15
431
323
63
56
Theo em biết thì nhường đường cho xe phía bên phải đó bác.
Nhường đường phía phải chỉ áp dụng khi vào giao lộ.

còn cả hai lane cùng quẹo trái, phải là khác. nếu trên đường cả hai lane đều có hình mủi tên quẹo thì đang ở lane nào thì khi quẹo tiếp dụng theo lane mình đang đi, nhưng ngặt một cái là đường xá + mấy ông GTCC hướng dẫn nhiều khi không hợp ly.

ví dụ: con đường mình đang đi có 3 lane: 2 cho oto, 1 cho 2B. tới giao lộ quẹo trái, phải, mà đường mình quẹo vaonày thì có 2 lane: 1 cho oto, 1 cho 2B. thì hai lane quẹo đo xe phải chạy làm sao? nói về lý, thì ông nào ở lane chính giửa sẻ quẹo vào lane giửa bên kia, còn ong còn lại se phải quẹo vào lane 2B kia, nhưng XXX lại đứng ở phía trước chặn lại lý do đi sai làn đường. còn để đúng làn đường thi buộc hai ông quẹo trái phải phải chen nhau.
Giao thông ở VN bất cập như thế, thôi thì chúng ta là OSer gì đó nếu trường hợp này vui vẽ nhường nhau tí cho cả hai happy.

diễn tả bằng chử khó hiểu, mong các bác cố gắng tưởng tượng ra mà hiểu nhe, giống nhu hồi xưa học hình học không gian vậy đó

qua đây mình nghi ae mình nên co buoi offline, vừa giao lưu cafe, chia sẽ thực tế hơn

Hạng B2
12/12/14
325
4.611
93
44
Xe nào túi khí không bung thì lúc nào cũng vọt lên trước.
Cả 2 xe túi khí không bung thì ỉn sẽ đi trưoc, camry hoặc fortune theo sau.
đó là quy luật.

• Like
Reactions: datnt
Hạng D
4/2/14
2.886
3.557
113
Xe nào xấu hơn, cũ hơn, ít tiền hơn đi trước, vì xe đắt tiền phải nhường.... trước đây em đi xe Vios xấu lại có bảo hiểm thân thể, nên mấy anh Cam rỳ nhường em. Giờ đi xe đẹp hơn 1 tý tý thôi là phải nhường.

• Like
Reactions: datnt
Hạng B2
21/9/11
263
107
43
E nhìn xe đến tài xế rồi quyết định nhường hay không.