Hạng C
5/7/13
844
599
113

Em xin chào các bác!

Tình hình là Đà Nẵng em nóng quá em định làm một chuyến lên Đà Lạt để hít cái không khí trời Âu :))

Em dự tính cả đi và về trong vòng 6 ngày.
  • Ngày 1: Đà Nẵng- Nha Trang ( ~ 530 km ) ngủ một đêm tại Nha Trang.
  • Ngày 2: Nha Trang - Đà Lạt ( ~ 135 km )
  • Ngày 3, 4 : Em ở Đà Lạt
  • Ngày 5: Đà Lạt - Quy nhơn ( ~ 340 km ) ngủ một đêm tại Quy Nhơn
  • Ngày 6: Quy Nhơn - Đà Nẵng ( ~ 320 km )
Tổng hành trình dự kiến ~ 1400 km.

Do đây là lần đầu đi xa như vậy nên có chút lo lắng (không biết có đủ sức để chiến không vì chỉ một mình em lái, và do đường lạ nên hơi ngán mấy anh xxx, mà đang trúng đợt được xổng 1 tháng để quét)

Nên em xin các bác cho em xin ít kinh nghiệm đi đường dài, các chốt xxx hay đứng trên đường và cách xử lí khi gặp.

Thứ hai là đèo Khánh Lê (Nha Trang- Đà Lạt ) có dễ đi không ạ?

Và cho em xin các quán ăn ngon và điểm dừng chân trên dọc đường đi ạ. (Em đi với tâm thế là đi du lịch nên em muốn được trải nghiệm ạ)

Xin cảm ơn mấy Bác nhiều

Một vài lưu ý:

1. QL 1 đi dễ, không lo. Ngủ Nha Trang hay Tuy hòa đều ok.
  2. Đèo Khánh Lê cũng không quá khó đi, chỉ lưu ý đừng đi quá sớm hay sau 3-4 giờ chiều nhiều sương mù. Khi xuống đèo lưu ý phanh bằng số, đừng để tốc độ nhanh quá. Đặc biệt là bạn mới đi lần đầu. Đèo này dốc cao nhưng đẹp, có mấy cột mốc 500m, 1000m, 1500m; dung lại làm pô hình lưu niệm cũng hay!
  3. Các chốt xxx: Nếu đi đúng tốc độ thì không ngại. Nếu bị đón, nên hỏi lỗi gì và xin bằng chứng.

Tập Lái
11/3/20
24
34
13
43
em nhầm, đường từ Cam Ranh lên là 27B, qua đèo Sông Pha đó bác
Đường đó xa hơn nhưng đèo Sông Pha thì dễ đi hơn đèo Khánh Lê, cảnh cũng ít đẹp hơn đường 27C
Nếu cụ đã đi đường 27C rồi thì thử đi 27B trải nghiệm cũng ổn.

• Like
Reactions: quangnguyen19
Hạng B2
27/8/19
200
264
0
40
Kinh nghiệm qua 3 lần xuyên Việt 1 tài của tôi thì cứ 50km = 1 tiếng => 530km tính tròn 11 tiếng đã bao gồm nghỉ ngơi chút đỉnh. chạy đường vắng và cao tốc thì tốc độ chung bình có thể >60km/h, nhưng cao hơn nữa e rằng khó với điều kiện đường xá VN.
TÍnh như vậy để lên kế hoạch nghỉ ngơi tại điểm đến cho hợp lý thôi.
Thế cụ chạy hơi chậm, Tui XV tốc độ trung bình luôn trên 60km/h.Và có năm là 65km/h

• Like
Reactions: TAK40
Hạng D
30/7/16
2.625
57.548
113
Lên Đà Lạt mùa ni và gặp trời mưa nữa thì tuyệt..!

Hạng D
16/10/06
1.541
9.798
113
sites.google.com
Lên Đà Lạt mùa ni và gặp trời mưa nữa thì tuyệt..!

Em.thích đà lạt mưa tầm trưa trưa xế, tối sẽ có sương mù, đúng chất. Còn vô mùa mưa thì mưa cả tháng, vừa dơ vừa ẩm ướt, ko ham lắm.

Hạng C
7/11/14
526
1.006
93
36
em nhầm, đường từ Cam Ranh lên là 27B, qua đèo Sông Pha đó bác
cách trạm thu phí Cam Thịnh 500m quẹo phải đi thằng tới đèn xanh đèn đỏ quẹo phải là tới đèo Song Pha, đi đường này ko có công an, muốn chạy bao nhiêu thì chạy nhưng đèo Dran thì gắt và hơi nhỏ nếu lái mới.

Hạng D
22/1/19
4.015
6.574
113
cách trạm thu phí Cam Thịnh 500m quẹo phải đi thằng tới đèn xanh đèn đỏ quẹo phải là tới đèo Song Pha, đi đường này ko có công an, muốn chạy bao nhiêu thì chạy nhưng đèo Dran thì gắt và hơi nhỏ nếu lái mới.
Cảm ơn bác! Chất lượng mặt đường cũng ổn phải kg bác?