Luật Giao Thông Chở hành lý trên nóc ôto

Tập Lái
17/6/16
49
45
18
49
Chất đồ trên nóc xe là việc bất dắc dĩ, vì nó tiềm ẩn nguy cơ mất an toàn, trọng tâm xe thay đổi, tăng cản gió...
Nếu xe có gắn baga nóc thì lại dính lỗi thân thánh: "Thay đổi kết cấu xe"
Nhưng nếu xe cá nhân chỉ cột đồ trên nóc xe thì không thấy luật cấm. Xin trích ra đây:
I. theo NGHỊ ĐỊNH về Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt,
Mục 5: VI PHẠM QUY ĐỊNH VỀ VẬN TẢI ĐƯỜNG BỘ,
Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ,
Khoản 3. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 800.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
e) Chở hành lý, hàng hóa vượt quá trọng tải theo thiết kế của xe hoặc quá kích thước bao ngoài của xe;
II. nhưng theo luật Giao Thông Đường Bộ, Điều 3. Giải thích từ ngữ thì:
Hành lý là vật phẩm mà hành khách mang theo trên cùng phương tiện hoặc gửi theo phương tiện khác.
Hành khách là người được chở trên phương tiện vận tải hành khách đường bộ, có trả tiền.

Túm lại, đồ tui chở trên nóc xe không phải là HÀNH LÝ, vì đó là đồ của vợ tui; Vợ tui đi xe không trả tiền, nên không phải là HÀNH KHÁCH.

Mời các bác chém.

Hạng D
10/12/13
2.505
6.118
113
Gắn vào vừa phiền với xxx lắm, hứng lên là gọi vào thôi.
Chưa kể mấy bác mà lên cao tốc chạy nó kêu u u như sáo diều í, thích lắm!

• Like
Reactions: quangtienpham
Hạng B2
15/1/16
140
219
43
41
Cụ nào có Clip xxx bước ra hùng dũng đưa gậy đúng động tác dừng xe khi xe của cụ gắn baga mui thì úp lên để minh chứng.
Xe em có baga mui, ko ít lần xxx đưa gậy chỉ chỉ, nói chung là chả biết chỉ gì nên em đi luôn chả buồn dừng, mất công lại cải nhau.

• Like
Reactions: skyofstars1605
Hạng B2
20/3/12
184
92
28
41
Cụ nào có Clip xxx bước ra hùng dũng đưa gậy đúng động tác dừng xe khi xe của cụ gắn baga mui thì úp lên để minh chứng.
Xe em có baga mui, ko ít lần xxx đưa gậy chỉ chỉ, nói chung là chả biết chỉ gì nên em đi luôn chả buồn dừng, mất công lại cải nhau.
Theo em thì gắn baga mui chắc không vấn đề. Nhưng khi chở hành lý trên đó thì CSGT có hay thổi vô không? nếu có thì mức phạt thường là bao nhiêu ah???