O.S.P.D
24/9/03
1.613
244
63
Sai Gon-Vietnam
RE: CHO NHẬP XE CŨ THẬT !!?

Nếu mà mơ nhập xe cũ từ châu âu hoặc mỹ thì đúng là giấc mơ đẹp, chứ còn mơ theo hướng của bác Gấu thì đúng là "ác mộng " rồi :)

Hạng B2
18/9/04
220
7
18
còn lâu mới nói

Trích đoạn: huynhc230k

ke ke , giấc mơ của em sắp thành hiên thực rồi ke ke. nếu điều đó là sự thật thì em phải tính cách bán em C180K của em đi để lấy tiền tậu em S500 thôi.
Bán C180K cho em bác nhé, khi đó bác để rẻ cho em nha;)

VIP
30/10/04
9
0
0
google

Tin này thật là niềm vui cho những người mê xe như anh em tụi mình/có bác nào bảo là ngành CÔNG NGHIỆP Ô TÔ VIỆT NAM nghe quá là tinh vi chẳng qua là lập nhà máy lắp ráp vớ vẩn bán với giá trên trời ,cho nó cắn lưỡi thì càng tốt chứ các bác /còn vấn đề nhập xe từ nguồn nào là do người nhập và đối tượng muốn nhập tự quyết định xe trung quốc giá rẻ khỏang 1000 [&:][&:]usd thì chơi luôn /chở gạch,đá xm cho nó rẻ khỏi phải đi ba gác /thuế thì cũng kho rẻ đâu các bác nên đừng tưởng nhập rác vào là dễ [8D][8D]

Hạng B2
14/10/04
491
3
43
tsunami

bác cho em hỏi nếu mà được nhập thì mình mua ở đâu :D lỡ nó bán xe dởm cho mình thì sao :D:D:D và chừng nào mới có quyết định chính thức :D:D:D:D và khi nhập về thì mua ở đâu vậy mấy bác cho em hỏi :D:D:D:D:D

Hạng B1
27/11/05
63
0
0

Em xin hỏi một chuyện rất riêng tư:

Chả là em có vài người bà con ở bển, vì miếng cơm manh áo mà bỏ nước ra đi. Riêng em vẫn kiên quyết lập trường ở nhà hăng say xây dựng đất nước.

Vừa rồi em có dịp gặp lại bà con, hàn huyên, mừng mừng tủi tủi. Bà con bảo "làm cũng đủ ăn, lâu lâu thay một con xe mới, thường chỉ phải bù khoảng 5,000 - 10,000 Mỹ kim". Nay thôi không muốn bán xe cũ, muốn biếu tặng cho thằng Việt-Không-Kiều-Vẫn-Yêu-Nước là em, trước là đóng góp chút đỉnh tiền thuế cho nhà nước, sau là thể hiện tình cảm quê hương họ hàng, một giọt máu đào hơn ao nước lã.

Em vẫn làm mặt lạnh nhưng cái đầu đang bốc khói vì tính toán:

- Có xuất được xe cũ dưới dạng cá nhân, hoặc quà tặng từ Mỹ về không? Luật pháp Mỹ, luật pháp Việt Nam ra sao?
- Giá tính thuế nhập khẩu là bao nhiêu? Cách tính thế nào?

Các bác giúp em. Đa tạ.

Hạng C
22/7/04
965
20
18
48

Thường thì sau cái văn bản cho phép nhập xe cũ sẽ có vài thông tư hướng dẫn => để khóa lại. Như kiểu:
+ Công ty phải có năng lực như thế nào mới được kinh doanh xe nhập cũ?
+ Bộ thương mại sẽ cấp Quota cho từng doanh nghiệp (thế nên hồi xưa, khi cho nhập xe cũ, khối người chỉ làm cái việc mua đi bán lại CÔ TA đã đủ giàu rồi).
+ Có thể mở rộng cho diện cán bộ, bà con công tác làm ăn ở nước ngoài (bao nhiêu năm ấy..) thì được mang bao nhiêu xe cũ về...

Tóm lại còn nhiều chiêu lém. Có văn bản mới rõ được.

Dạng cá nhân quà biếu ..... chắc lại phải "nhập ủy thác" qua một anh công ty nào đó có quota. Thế là bị thêm một tý phí dăm ba % gì cho thằng ấy nữa ....

Hồi năm 89, tôi có ông Cậu đi chuyên gia về, mua ủy thác cả một CÔNG vài chục chiếc xe máy 78, ...., 81. Về cảng SG dỡ xe ra, bán Công được 2T (lúc đó), còn phải huy động con cháu đổ xăng, chạy từ cảng về nhà bên Phú Nhuận (chở cà CÔNG về kg có chỗ hạ xuống). Vui thật.
Bây giờ cứ tưởng tượng 1 2 năm nữa mình cũng ra cảng nhận 1 CÔNG, mở ra, trong là con BMW... đã thiệt. hì hì....:D

Tôi cũng đang đợi giống như bác đấy.

Hạng B2
6/4/04
419
27
18
Cao Lãnh

Tui kô biết Chính phủ có cho nhập xe cũ và khi nào thì có hiệu lực, dzưng mà chỉ cần nghe phong thanh có chủ trương cho nhập xe cũ là đã hay quá rùi: VAMA đang vãi linh hồn đấy các bác ạ.

DNT
Hạng D
22/10/05
1.083
76
83

Vui thế vui thế cho em ké tí nào:D! cái văn bản đó từ đâu ra vậy các Bác? em thấy chỉ cần áp dụng giống như xe tải secondhand bây giờ là ổn rồi các bác ạ. sẽ không có giá tối thiểu mà sẽ tự khai nên cũng bèo thôi! Hy vọng qua năm 2007 các anh em trong OS mỗi người có một con Bi hay Mer gì đó, thậm chí là vài con ấy chứ:D để cho thỏa lòng mong ước bao lâu nay!
I HAVE ADREAM !...