Hạng B2
11/10/12
390
133
43
57
Re: Chuyển làn ngay sau khi rời trạm thu phí mà không bật xi nhan, lỗi hay không?

Né chướng ngại vật (4b, 2b, ...) phía trước cũng nên signal mà các pak?! Chuyển hướng, chuyển làn đều đá đèn cho an toàn các pak ah. XXX thì cũng tùy chú non, chú cứng (nhưng chắc chắn là XXX éo thuộc luật bằng OS
)

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
Re: Chuyển làn ngay sau khi rời trạm thu phí mà không bật xi nhan, lỗi hay không?

phanleco nói:
Né chướng ngại vật (4b, 2b, ...) phía trước cũng nên signal mà các pak?! Chuyển hướng, chuyển làn đều đá đèn cho an toàn các pak ah. XXX thì cũng tùy chú non, chú cứng (nhưng chắc chắn là XXX éo thuộc luật bằng OS
)
Nếu có con lươn nó ngã ra đường, hay xe trước dừng bật hazard thì bác có đánh xinhan né, lách qua 1 chút k?

Tại sao Điều 15 luật GTĐB lại là "Chuyển hướng" thay vì "Rẽ và chuyển lane"??

Last edited by a moderator:
Hạng D
6/4/05
3.604
2.171
113

Theo em là nên xi nhan cho nó...văn minh
nhưng CSGT trong trường hợp này nên gọi vào nhắc nhở thì hay hơn là hùng hổ đòi phạt liền, vì nhiệm vụ chính của CSGT ko phải là đứng đường phạt tiền (dù rằng đa số các chú ấy đã quên và đưa cái nhiệm vụ phụ này lên hàng đầu
)

Hạng B2
2/12/12
128
36
28

caothu nói:
Nói rõ là mình cố tình không xi nhan để xem XXX bắt lỗi gì thôi. Chứ mình giao thông có văn hóa lắm. Mình luôn xi nhan khi thấy cần thiết. Còn xét về luật thì XXX bắt phạt vô tội vạ các bác tài khác vậy là sai. Chuyển hướng thì nên xi nhan và theo em trong trường hợp này nên xi nhan để đảm bảo an toàn cho mình và cho người khác. Nhưng bị phạt là không được rồi. Trường hợp nay không nằm trong " Chuyển hướng " vì vẫn đi hướng thẳng, chỉ chọn làn thích hợp để đi thì đương nhiên cần phải có chút chỉnh sang trái sang phải rồi. Bên GT Công chánh muốn điều này nên mới không kẻ làn chứ, nếu không họ kẻ làn cho rồi mắc mớ gì để trống 50 mét.
Túm lại: các bác nên xi nhan trường hợp này. Nhưng kiên quyết không chịu phạt.
Bác đã nói rõ vậy thì trường hợp này bác đang làm chuột bạch đấu tranh với xxx, những CSGT "quên" nhiệm vụ chính mà toàn me "ép" lỗi lặt vặt để ăn tiền.
Hoan nghênh tinh thần của bác.
@all: Bác ấy đã nói rõ vậy rồi, đề nghị không ném đá nữa.

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113

mrtuanvn nói:
caothu nói:
Nói rõ là mình cố tình không xi nhan để xem XXX bắt lỗi gì thôi. Chứ mình giao thông có văn hóa lắm. Mình luôn xi nhan khi thấy cần thiết. Còn xét về luật thì XXX bắt phạt vô tội vạ các bác tài khác vậy là sai. Chuyển hướng thì nên xi nhan và theo em trong trường hợp này nên xi nhan để đảm bảo an toàn cho mình và cho người khác. Nhưng bị phạt là không được rồi. Trường hợp nay không nằm trong " Chuyển hướng " vì vẫn đi hướng thẳng, chỉ chọn làn thích hợp để đi thì đương nhiên cần phải có chút chỉnh sang trái sang phải rồi. Bên GT Công chánh muốn điều này nên mới không kẻ làn chứ, nếu không họ kẻ làn cho rồi mắc mớ gì để trống 50 mét.
Túm lại: các bác nên xi nhan trường hợp này. Nhưng kiên quyết không chịu phạt.
Bác đã nói rõ vậy thì trường hợp này bác đang làm chuột bạch đấu tranh với xxx, những CSGT "quên" nhiệm vụ chính mà toàn me "ép" lỗi lặt vặt để ăn tiền.
Hoan nghênh tinh thần của bác.
@all: Bác ấy đã nói rõ vậy rồi, đề nghị không ném đá nữa.
Anh em khác k ném đá bác ấy vụ test xxx đâu. Nhưng nhận định chưa đúng có thể làm lệch hướng dư luận dẫn đến hành xử k đúng cho các bác khác với xxx. Em nghĩ bác hoangtringuyen và em chỉ muốn làm rõ chỗ này. Bác caothu thì em biết là người tốt rồi, nhưng về quan điểm pháp luật trong từng trường hợp thì cũng nên tranh luận tí.

xxx đôi khi để chúng ta đi cũng có thể vì ta cùn, xxx đã sơ hở 1 điểm nào đó mà ta nắm được, có cá khác to hơn, cho đỡ lằng nhằng, thực sự cũng chưa nhớ rõ luật thế nào...chứ k chỉ vì họ sai đâu.

Tiếc là k có bác Toà hay CSGT "chính thức" nào vào chốt mấy vụ này nhỉ.

Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175

dawmgoodman ® nói:
phanleco nói:
)
Nếu có con lươn nó ngã ra đường, hay xe trước dừng bật hazard thì bác có đánh xinhan né, lách qua 1 chút k?

Em đi chơi qua cái xứ tư bản giãy chết Malaysia thì bọn ấy rẽ từ đường nhánh vào đường lớn (chuyển hướng + rẽ) thì không thấy đứa nào bật xinhan hết. Chỉ bật xinhan khi chuyển làn từ làn thôi bác à. Chắc bên đấy bọn ấy không biết an toàn là gì cả. Phải bật xi nhan ngay cả ở cua như VN mới an toàn chứ. Bọn ấy cũng chán sống lắm leo đèo mà cứ 60 mà đạp cứ như đua xe ấy.

Hạng D
13/2/11
2.095
790
113

hoangtringuyen nói:
Vậy trước lúc bắt đầu "đi thẳng" theo kiểu đó thì bác đi như thế nào?Làm thế nào mà bác đi được như thế nếu không chuyển hướng đi so với hướng mặc định song song với tim đường?
em không đề cập đến vấn đề nên hay không nên trong trường hợp này.
Em thấy như bác nói thì chuyển hướng là chuyển hướng đi so với tim đường, như vậy em hỏi bác chuyển bao nhiêu độ thì phải xi nhan vậy bác? Vì trên đường đi không thể khi nào bác cũng giữ thẳng lái. Mà hiểu theo như bác thì trên đường đi sẽ phải xi nhan suốt.
Khái niệm chuyển hướng so với tim đường cũng chỉ do bác lập luận ra thôi, em thấy luật đâu thấy nói vậy.

Hạng D
13/2/11
2.095
790
113

em nhớ không nhầm thì khi thi bằng lái xe, lúc khởi động phải xi nhan trái, nếu không thì bị trừ 5 điểm (em thi lâu rồi nên không nhớ rõ lắm)
nhưng nếu mà như vậy thì trong trường hợp này bác chủ sai????

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113

tin_truc22 nói:
dawmgoodman ® nói:
phanleco nói:
)

Em đi chơi qua cái xứ tư bản giãy chết Malaysia thì bọn ấy rẽ từ đường nhánh vào đường lớn (chuyển hướng + rẽ) thì không thấy đứa nào bật xinhan hết. Chỉ bật xinhan khi chuyển làn từ làn thôi bác à. Chắc bên đấy bọn ấy không biết an toàn là gì cả. Phải bật xi nhan ngay cả ở cua như VN mới an toàn chứ. Bọn ấy cũng chán sống lắm leo đèo mà cứ 60 mà đạp cứ như đua xe ấy.
Bác đi Malay chắc cũng đủ lâu để ngắm tụi này rồi. Nó là "Malaysia boleh" mà.
Đi 60 chắc bác type nhầm. Em thấy đi Proton mà dậm toàn 140-160.
Cái bằng lái của em ở Mã nó làm đẹp phết, chỉ bằng cái namecard, sao ta k làm vậy nhỉ?
images

images

Nhớ hồi học luật của nó, đi thi giơ tay thí mẹ vụ chuyển hướng:

Ra đường lâu lâu quên, đi bên phải cho Mã nó choáng, kakaka.

Hạng F
14/9/04
9.900
27.359
113
Q3
caothu nói:
Tại trạm thu phí trên đường Nguyễn Văn Linh, hướng Phú Mỹ Hưng đi giao lộ với Quốc Lộ 1 Bình Chánh. Vừa qua trạm thu phí sẽ không có vạch làn xe. Chỉ bắt đầu có vạch làn xe sau trạm khoảng 50 mét. Mục đích để các xe có quyền lựa chọn làn xe thích hợp, tránh ùn tắc sau khi qua trạm thu phí.
Mấy lần thấy CSGT thổi phạt mấy xe khác, chả hiểu họ lỗi gì. Mình cố tình đi vào lane Ngoài cùng mà không xi nhan ( ngay sau khi qua trạm thu phí). Lập tức 1 chú áo vàng ra thổi. Mình chả thèm bật máy ghi âm nữa.
TX : anh cho biết lỗi.
XXX : Chuyển làn xe không bật xi nhan.
TX: Làn xe nào, anh nhìn coi đoạn tôi đi có vạch kẻ làn xe không?
XXX: Nhưng khi anh qua Trạm thu phí thì ở lane trong, mà anh tạt ra lane ngoài cùng này thì phải xi nhan chuyển làn.
TX: nhưng có làn nào đâu mà xin chuyển, đường trống trơn 1 đoạn 50 mét mà.
XXX: anh đừng cãi cố, đấy anh thấy không? mấy xe kia sang lane ngoài cùng họ đều bật xi nhan.
TX: Họ bật kệ họ, không có vạch làn xe ở đó thì anh ghi tôi lỗi gì?
XXX: Anh đừng có nói giọng kiểu Bắc ngoài đó, trong này nghiêm lắm không giống ngoài đó đâu.
TX: Tôi cảnh cáo anh phân biệt vùng miền, anh cho biết tên ?
XXX: thôi anh đi đi, lần sau đừng vi phạm.
TX: Okie tôi đi, nhưng lần sau tôi vẫn thế vì chả vi phạm gì cả đâu.
XXX: Hừm ....
hihi , vậy là xxx cũng kg ưa cái này " giọng kiểu Bắc ngoài đó " . Caothu vui thiệt . Đố cha xxx nào dám nói y vậy , chắc bác caothu xịa ra cho vui quá hà