Hạng F
13/9/07
7.049
48.472
113
Re: Chuyển làn ngay sau khi rời trạm thu phí mà không bật xi nhan, lỗi hay không?

Đúng sai gì thì chưa nói đến nhưng chuyển lane thì nên bật signal tốt cho cả mình và mọi người chứ có hại ai đâu mà tiếc? Các bác sợ mòn cần signal à?

Em chạy đến đoạn nào có cua gắt em cũng signal để báo hiệu cho xe đi sau lỡ họ ko quan sát thấy biển báo vào cua.

Hạng B2
31/12/10
344
2
0
Re: Chuyển làn ngay sau khi rời trạm thu phí mà không bật xi nhan, lỗi hay không?

Bác này sai lè mà còn tung hô cao thủ cái gì? "Cu thảo" thì có!
Có thể bác không chuyển làn nhưng di chuyển như thế là bác đã chuyển hướng di chuyển, vì vậy buộc phải xi-nhan để báo cho các xe khác ý định di chuyển của bác để còn biết cách ứng xử. Điều này đúng cả về luật(khi chuyển hướng phải xi-nhan) và văn hóa giao thông. Chẳng ai đi cắt ngang đường mà không xi-nhan cả, vì như thế sẽ loạn ngay!

Nói thật, nhiều ông lên đây cũng nổ lắm chứ thực tế thì...còn nhiều điều phải xem xét lại

• Like
Reactions: haysongvuive
Hạng D
4/11/07
2.961
28
38
53

Bác chủ cứng cựa thật! Xxx nghe nói phân biệt vùng miền sợ quá luôn!

Hạng D
13/3/11
1.497
378
83

Hoan hô bác Caothu .

Hạng B2
13/1/08
111
2
18

Tôi thấy chẳng có gì là cứng cựa ? Tài xế biết nghĩ đến người khác thì khi đánh lái chuyển hướng xe chạy ( ở đây em không đề cập làn xe ) nên báo hiệu để đề phòng có xe sau người ta còn biết . Nhiều ông ra đường chạy mà như chạy đường làng

Hạng B2
2/12/12
128
36
28

Về lý bác chủ không sai, bác có thể vô tình quên xi nhan
Nhưng mình không ủng hộ nếu bác cố tình đi như thế (thiếu văn hóa giao thông).

Hạng B2
31/12/10
344
2
0

mduyl nói:
Tôi thấy chẳng có gì là cứng cựa ? Tài xế biết nghĩ đến người khác thì khi đánh lái chuyển hướng xe chạy ( ở đây em không đề cập làn xe ) nên báo hiệu để đề phòng có xe sau người ta còn biết . Nhiều ông ra đường chạy mà như chạy đường làng
Tôi thấy phần lớn mấy ông dân tộc vùng cao sắm được xe là chạy bạt mạng, chẳng theo luật lệ nào. Cái này là thực tế chứ chẳng đao to búa lớn phân biệt vùng miền gì sất, lý do là mấy ông ấy không có điều kiện học luật thì cũng chẳng ý thức được mình vi phạm luật. Đơn giản thế

Hạng D
2/9/12
1.060
22.322
113
Sài Gòn

Em thì luôn luôn bật xi nhan khi "đổi làn dù có làn hay không. E chạy xe ngán nhất mấy tráng sỹ đổi làn mà không xi nhan xi nhiếc gì cả, nhất là mấy ông thần đèn chạy xe tải nhỏ, cứ thích là nhích...

Vụ này trước đây em cũng có lần gặp khi qua trạm thu phí Long Thành rồi, nhưng giờ không thấy nữa. Nhưng dù sao cũng khoái bác chủ vụ "vùng miền", xxx 3 sàm nhiều nên đôi khi phải vậy mới được.

Hạng D
14/6/12
1.608
95
48
51

Túm lại là:
  • Không có lane nên không cần xi nhan, và cũng không thể bắt lỗi chuyển lane mà không có xi nhan
  • Tuy nhiên, dù không có lane nhưng chuyển hướng thì vẫn cần xi nhan.

O.S.P.D
13/2/04
1.555
211
63
Hôm qua

Nói rõ là mình cố tình không xi nhan để xem XXX bắt lỗi gì thôi. Chứ mình giao thông có văn hóa lắm. Mình luôn xi nhan khi thấy cần thiết. Còn xét về luật thì XXX bắt phạt vô tội vạ các bác tài khác vậy là sai. Chuyển hướng thì nên xi nhan và theo em trong trường hợp này nên xi nhan để đảm bảo an toàn cho mình và cho người khác. Nhưng bị phạt là không được rồi. Trường hợp nay không nằm trong " Chuyển hướng " vì vẫn đi hướng thẳng, chỉ chọn làn thích hợp để đi thì đương nhiên cần phải có chút chỉnh sang trái sang phải rồi. Bên GT Công chánh muốn điều này nên mới không kẻ làn chứ, nếu không họ kẻ làn cho rồi mắc mớ gì để trống 50 mét.
Túm lại: các bác nên xi nhan trường hợp này. Nhưng kiên quyết không chịu phạt.

• Like
Reactions: haysongvuive