Hạng B1
3/5/14
56
15
8
Hoàn toàn đồng ý với giải thích của bác sgbia. Bác giải thích xác đáng, có dẫn luật đầy đủ, chính xác. Em rất thích các bài giải thích của bác, vì tất cả đều dựa trên luật chứ không phải nói theo cảm tính, vu vơ. Em thấy nhiều người tham gia diễn đàn để tranh luận mà chả chịu đọc, chả chịu tìm hiểu, toàn phán như đúng rồi. Riêng về trường hợp này của bác chủ thì em cũng thấy là bọn xxx cố tình bắt láo. Bác chủ cũng chỉ muốn tìm hiểu xem bọn nó bắt lỗi gì chứ không có ý gây nguy hiểm cho người khác hay vi phạm văn hóa giao thông (nhiều người vào đọc chả chịu tìm hiểu vì sao bác chủ làm thế, cứ nhảy vào phán như thánh). Em ủng hộ bác.

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
Re: Chuyển làn ngay sau khi rời trạm thu phí mà không bật xi nhan, lỗi hay không?

1- Trong luật ghi rất rõ "trước khi muốn chuyển hướng phải xi nhan báo hướng rẽ" ---> nếu không rẽ thì luật không bắt xi nhan.

#2- chuyển hướng (rẽ)
Chọn làn tự do ngay sau khi rời trạm thu phí mà không bật xi nhan, lỗi hay không?

Hoàn toàn đồng ý với giải thích của bác sgbia. Bác giải thích xác đáng, có dẫn luật đầy đủ, chính xác. Em rất thích các bài giải thích của bác, vì tất cả đều dựa trên luật chứ không phải nói theo cảm tính, vu vơ. Em thấy nhiều người tham gia diễn đàn để tranh luận mà chả chịu đọc, chả chịu tìm hiểu, toàn phán như đúng rồi. Riêng về trường hợp này của bác chủ thì em cũng thấy là bọn xxx cố tình bắt láo. Bác chủ cũng chỉ muốn tìm hiểu xem bọn nó bắt lỗi gì chứ không có ý gây nguy hiểm cho người khác hay vi phạm văn hóa giao thông (nhiều người vào đọc chả chịu tìm hiểu vì sao bác chủ làm thế, cứ nhảy vào phán như thánh). Em ủng hộ bác.

Cả cái suy luận chuyển hướng chỉ có "rẽ" cũng đúng hả bác? bác chịu khó suy nghĩ chút đi thì sẽ thấy đôi khi bác phát biểu cũng như ...bác phát biểu.

• Like
Reactions: bac 8
Hạng B1
3/5/14
56
15
8
Bác dawngoodman ơi, ở đây chúng ta đang nói về luật, nên mọi thứ phải căn cứ trên luật. Bác đọc kĩ lại cái luật mà bác sgbia đã trích dẫn đi. Nó qui định như thế nào thì cứ làm đúng thế. Còn cái văn hóa giao thông lại là một phạm trù khác. Em đồng ý là trong trường hợp này nên bật xi nhan, để không gây nguy hiểm cho người khác. Còn chuyện bọn xxx bắt láo thì phải đấu tranh tới cùng, không để F1 mất bánh mì vì cái bọn bố láo này.

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
Bác dawngoodman ơi, ở đây chúng ta đang nói về luật, nên mọi thứ phải căn cứ trên luật. Bác đọc kĩ lại cái luật mà bác sgbia đã trích dẫn đi. Nó qui định như thế nào thì cứ làm đúng thế. Còn cái văn hóa giao thông lại là một phạm trù khác. Em đồng ý là trong trường hợp này nên bật xi nhan, để không gây nguy hiểm cho người khác. Còn chuyện bọn xxx bắt láo thì phải đấu tranh tới cùng, không để F1 mất bánh mì vì cái bọn bố láo này.

bác nên đọc kỹ và đừng để rơi vào chính cái hố bác đào ra hén :
Hoàn toàn đồng ý với giải thích của bác sgbia. Bác giải thích xác đáng, có dẫn luật đầy đủ, chính xác. Em rất thích các bài giải thích của bác, vì tất cả đều dựa trên luật chứ không phải nói theo cảm tính, vu vơ. Em thấy nhiều người tham gia diễn đàn để tranh luận mà chả chịu đọc, chả chịu tìm hiểu, toàn phán như đúng rồi.

em hoàn toàn đồng ý là chỉ nói về góc độ pháp luật, và k chấp nhận xxx bẩn. Bác xem kỹ lại comment của e về suy luận "chuyển hướng chỉ có rẽ" của SGB nhé để xem bác nhận định có phần hơi sớm k?
Sorry phải làm rõ chỗ này chút hén, vì sợ bác hơi chủ quan và phán sớm sau này lại "mắc cỡ", bác có thể xem thêm về "chuyển hướng chỉ có khi rẽ hay còn hành vi khác" ở đây nhé:

http://www.otosaigon.com/threads/xinhan-trai-hay-phai-noi-dung-thao-luan-tu-trang-21.8322036/page-26

Hạng B1
3/5/14
56
15
8
Em đọc chưa hết thớt bên kia của bác, nên chỉ có một số ý thế này.
- Quan điểm "chuyển hướng chỉ có rẽ" theo em thì chưa đúng, vì trong luật có điều chỉnh những hành vi chuyển hướng khác nữa, không phải chỉ liên quan đến rẽ. Nhưng như thế nào là "chuyển hướng" luật lại không qui định cụ thể, và có thể nói rằng đây là một "điểm mù" trong luật GTĐB. Điều 15 nói về "Chuyển hướng xe", nhưng các qui định bên dưới thì đọc sẽ hiểu là "chuyển hướng lưu thông", vì trong nhiều điều kiện cụ thể khác, "chuyển hướng xe" không đồng nghĩa với "chuyển hướng lưu thông".
- Luật là phải chính xác đến từng câu, từng chữ, nên muốn phạt thì phải đúng những hành vi đã qui định trong luật, và phải có chế tài cụ thể cho hành vi đó. Nếu không sẽ mệt với dân đấy.
- Riêng về thớt này thì em vẫn bảo lưu quan điểm là đồng ý với bác sgbia vì mục đích ban đầu của bác chủ thớt là chiến với xxx vì ăn bẩn chứ không phải bàn đến chuyện "văn hóa giao thông". Em tin là bác chủ và bác sgbia có dư văn hóa giao thông để lưu thông trên đường. Các vấn đề tranh luận trong thớt này và các thớt khác nữa là để nâng cao hiểu biết pháp luật cho các OSer khác để tránh bọn xxx ăn bẩn thôi.
P.S: cái chuyện em mắng "mấy bác phán như thánh" là nói các bác nào không đọc hết thớt mà nhảy vào comment "chê bai ý thức" của bác chủ thớt ấy. Muh cũng cám ơn bác dawm đã đưa em vào "ma trận" tranh luận để em có dịp học hỏi và tranh luận thêm với các bác về luật GT.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
[QUOTE="Nhl1981]Em đọc chưa hết thớt bên kia của bác, nên chỉ có một số ý thế này.
- Quan điểm "chuyển hướng chỉ có rẽ" theo em thì chưa đúng, vì trong luật có điều chỉnh những hành vi chuyển hướng khác nữa, không phải chỉ liên quan đến rẽ.
==> Đồng ý với bác. Như vậy, bác cũng không nhất trí với quan điểm của SGB là "chuyển hướng chỉ có rẽ". Và điều này làm cho câu kết luận "em hoàn toàn đồng ý vơi bác SGB" của bác sẽ có chút lung lay.

Nhưng như thế nào là "chuyển hướng" luật lại không qui định cụ thể, và có thể nói rằng đây là một "điểm mù" trong luật GTĐB. Điều 15 nói về "Chuyển hướng xe", nhưng các qui định bên dưới thì đọc sẽ hiểu là "chuyển hướng lưu thông", vì trong nhiều điều kiện cụ thể khác, "chuyển hướng xe" không đồng nghĩa với "chuyển hướng lưu thông".
==> Đồng ý với bác. Luật còn nhiều chỗ chưa rõ.

- Luật là phải chính xác đến từng câu, từng chữ, nên muốn phạt thì phải đúng những hành vi đã qui định trong luật, và phải có chế tài cụ thể cho hành vi đó. Nếu không sẽ mệt với dân đấy.
==> Đồng ý với bác trừ đoạn màu xanh. Nó phải là "Nếu k dân còn mệt đấy"

- Riêng về thớt này thì em vẫn bảo lưu quan điểm là đồng ý với bác sgbia vì mục đích ban đầu của bác chủ thớt là chiến với xxx vì ăn bẩn chứ không phải bàn đến chuyện "văn hóa giao thông". Em tin là bác chủ và bác sgbia có dư văn hóa giao thông để lưu thông trên đường. Các vấn đề tranh luận trong thớt này và các thớt khác nữa là để nâng cao hiểu biết pháp luật cho các OSer khác để tránh bọn xxx ăn bẩn thôi.
==> Đồng ý với bác, em cũng luôn thống nhất là mục tiêu của bác SGB rất tốt, nhưng đôi khi bác ấy bảo thủ quá, có thể làm lệch lạch suy nghĩ của một số bác ít chịu phân tích mà hay tin ngay. Đấu tranh với xxx thì ta phải nắm đúng mới làm hiệu quả được, vớ vẩn lại như anh Minh j đó bị xxx còng luôn vì cãi bậy, nghe chữ được chữ mất tưởng 113 k được quyền dừng xe đang di chuyển...

P.S: cái chuyện em mắng "mấy bác phán như thánh" là nói các bác nào không đọc hết thớt mà nhảy vào comment "chê bai ý thức" của bác chủ thớt ấy. Muh cũng cám ơn bác dawn đã đưa em vào "ma trận" tranh luận để em có dịp học hỏi và tranh luận thêm với các bác về luật GT.
==> OK. Bác ghi cũng k đầy đủ, nên chẳng phải ai cũng hiểu hết ý của bác mà như em thì thấy bác mới vào, phán luôn 1 câu quá dữ nên bỏ thời gian ra trao đổi với bác thêm 1 chút vậy thôi. Chúc bác vui nhé.

[/QUOTE]

Em comment màu đỏ theo từng ý của bác.