Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
56
Sài gòn
Hôm qua em có ghé tiệm sửa xe 2 bánh, thấy chú sửa xe chú í nói dạo này xe hỏng nhiều là do xăng, ý nói xăng chất lượng kém...

Các bác ở đây thường khuyên đổ các cây xăng của Petrolimex, hoặc của Saigonpetro... Ở gần nhà em có 2 cây xăng, một của Saigonpetro, một của tư nhân... Sao em thấy cây xăng tư nhân xe máy đổ đông lắm còn của Saigonpetro thì lèo tèo...
À mà cây xăng tư nhân mà có gắn biển hiệu Petrolimex là sao các bác?
Em không biết xăng thế nào chứ dầu FO công ty em mua 100% là có gian lận. Hôm qua em tiếp 1 chú chào bán dầu FO giảm hơn so với của nhà nước 200đồng/lít. Em hỏi dầu lấy ở đâu, trả lời là lấy ở tổng kho Nhà bè. Em nói thế thì vận chuyển để em lo, họ chỉ bán phiếu cho em thôi, thế là chú í ừm ừ rồi rút lui mất tích luôn... Em có nghe nói là bọn nó mua dầu nhớt thải ra ở các tàu rồi pha vào dầu FO bán...

Em cũng chẳng biết chọn cây xăng nào là hợp lý cả...

Hạng D
6/5/05
1.329
0
36
53
RE: Chuyện cây xăng...

:D Các bác lại phải bình chọn rồi đưa ra "kết luận" trên bản đồ như trước đây đã làm ở HN.:D

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Bác songlam: Điểm bán xăng dầp Petrolimex đều có tên: Cửa hàng ...số 11, Cửa hàng ...số 1.. Còn các bảng có chữ petrolimex là quảng cáo, các cửa hàng tư nhân, doanh nghiệp đại lý của P cứ thế lập lờ, nhưng vẫn có tí tên riêng nho nhỏ. Số lượng và chất lượng thì tùy. Cửa hàng xăng dầu Số 11 của P thì yên tâm.

Hạng D
4/10/05
4.881
42
48
54
Gò Té

Dễ thấy nhất là các cửa hàng Petrolimex đều có sơn hai màu xanh đỏ và chữ Petrolimex thật to, nhân viên mặc đồng phục áo xanh da trời nhạt, quần xanh dương đậm, đeo bảng tên. Bác cứ đổ đúng cây xăng P thì yên tâm về chất lượng cũng như số lượng. EM đã thử nhiều đổ nhiều cây xăng nên em biết.

Hạng B2
4/8/06
312
10
18
otosaigon.com

Trích đoạn: songnguyen

Dễ thấy nhất là các cửa hàng Petrolimex đều có sơn hai màu xanh đỏ và chữ Petrolimex thật to, nhân viên mặc đồng phục áo xanh da trời nhạt, quần xanh dương đậm, đeo bảng tên. Bác cứ đổ đúng cây xăng P thì yên tâm về chất lượng cũng như số lượng. EM đã thử nhiều đổ nhiều cây xăng nên em biết.
Đúng như vậy cứ P mà đổ nhwng nhớ bắt trả số về số không

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
56
Sài gòn

Trích đoạn: songnguyen

Hình như ở Q.7 ko có cây xăng nào như thế này cả...;)

Đổ thử 1 lần rồi kêu nó viết hoá đơn=> biết liền

Ý của bác rất hay, để em thử...

Hạng D
14/6/05
1.590
4.218
113
Đồng Nai

Dầu DO thì như em đã có nói trước đây (trong bài chưng cất nhớt thải thành dầu DO trong 4F này) là mấy cây xăng (thường là tư nhân), mua của mấy lò chưng cất nhớt thành dầu và pha vô bán.
Dầu FO thì có công thức pha nước và một số hóa chất (trong đó có axit) vào. Một xe 12.000 l thì pha khỏang 1.500 đến 2.000 lít. Khi mới bơm vào bồn chứa thì vẩn khó biết nhưng nếu đốt lò thì sẽ có tiếng nổ lụp bụp. Nếu để lâu thì nước sẽ lắng xuống phía đáy bồn. Em có xả nước đáy bồn vài lần (trong cty em), lúc đầu kg biết nhưng sau quen tài xe bồn thì mới biết tại sao có nhiều nước.
Xăng thì lúc trước hay pha dầu KO,nhưng sau này đầu KO lên giá nhiều thì pha DO.
Chủ một cây xăng quen em khuyên là kg nên đổ cây xăng tư nhân (mà làm sao biết là tư nhân thì em chịu ) phần do xăng bị pha, phần bơm thiếu.

lại nói về Petrolĩmex, cách đây vài năm tôi có làm nhà cho anh kia, nghe nói là trưởng phòng hành chính thì phải, ông cho tôi rất nhiều phiếu đổ xăng giá 10000 đ/ phiếu, hồi đó là hai lít thì phải, chứng tỏ Pêtolĩm rất nhiều xăng, anh em có thể yên tâm mà đổ

Hạng B2
2/3/06
131
1
0
69
Viện dưỡng lảo Q5

Ở đây phải nói đến vai trò của Hiệp Hội Bảo Vệ Người Tiêu Dùng họat động nếu hữu hiệu thì mọi việc sẻ phần nào giãi quyết, nhưng tiếng nói của Hội này vẩn còn đang mãi đâu đâu !!! không phải chỉ chuyện xăng nhớt mà còn đủ thứ hàng hóa " lở mua " rồi thì chịu khó đi, chí ít thông qua diễn đàn mình có thể báo cho nhau biết chổ nào nên và chổ nào không nên đổ xăng, và nếu " cây xăng " nào đó có đọc những được những dòng này thì cũng tự nhủ " người tiêu dùng bây giờ họ cũng đã biết đòan kết để tự bảo vệ lẩn nhau !!! ít ra cũng trên diễn đàn NET "