Hạng D
26/9/12
1.036
66.965
113
Ho Chi Minh City
Ngày trước đi lính, tối thứ 4 hàng tuần là sinh hoạt đoàn, em mải nhậu nên bẩu với chính trị viên "iem ko phải đoàn viên", thế là tối t4 đc đi chơi, cuối tháng không bị trừ đoàn phí (chả nhớ nhiêu, nhưng hình như cũng đc ly caphe) :)
Có anh nào đi lính kỹ thuật 4 năm, ra quân với hàm binh nhì không??
Ngông nghênh thế này trong quân ngũ, thời chiến nữa, thì phải thuộc dạng nhà "có điều kiện" chắc luôn...

Hạng D
29/6/15
4.910
15.749
113
39
Mình có ông bác, trước 1975 làm Giám đốc N.ha P.hát thanh SG. Sau 1975, chạy sang P.aris sống được hơn 10 năm thì qua N. York. Cuối đời ( những năm cuối 1990) ông trăn trở muốn trở về VN sống và chết. Và rồi năm 1999 ông về Hà Nội sống, được gần 4 năm thì qua đời. Tâm nguyện của ông là chôn ở quê hương nơi ông sinh ra được toại nguyện.
Bài thơ ông viết gửi cho 1 nguoi bạn thân thuở nhỏ, ông bạn này là quan chức cao cấp của CS ở HN. Mình pót lên cho các anh đọc và ngẫm. ( Ông tên là Đoàn Văn Cừu, bạn chí thân với Ph.ạm D.uy, trong hồi ký của Ph.ạm D.uy có nhắc đến ông).

THƠ NGƯỜI XA XỨ
Bạch Cư Dị bên trời lận đận
Khúc Hạo ca gửi bạn tri âm
Tỳ bà thánh thót bến Tầm
Chuyện người mà cũng là tâm sự mình

Thân ta tuy nay Tần mai Sở
Nhưng lòng ta vẫn ở quê hương
Tình nhà nợ nước vấn vương
Ái ân cô quạnh đau thương mấy kỳ

Ta chỉ muốn làm người cởi mở
Lấy nghĩa nhân ăn ở với đời
Gặp nhau nở một nụ cười
Nhường nhau chín bỏ làm mười mới hay

Ta không muốn cuốn mình trong kén
Dệt tơ bằng thành kiến, tín điều
Thung dung, tự tại, phiêu diêu
Trăng khuya êm ái, gió chiều thiết tha

Vòm trời xanh bao la bát ngát
Bạn thương ta phiêu bạt lang thang
Đâu đây nhạc điệu dịu dàng
“Mây Tầm dương, nước Lam giang hữu

tình”.

Newyork Đông 1994.
Lá rụng về cội
VK có thể bgio chửi um sùm, nhưng khi cuối đời họ lại có xu hướng quay về nơi chôn rau cắt rốn ... như bọn cá hồi á.

Hạng D
29/6/15
4.910
15.749
113
39
Mình khoá 96-99, bị hù này anh. Không vô đoàn là không cho thi ĐH. Mã mịa, từ ngày vô đoàn mình chỉ biết đóng lệ phí chứ chưa sinh hoạt đoàn ngày nào. Sau khi ra trường là vứt bỏ luôn.
Mình ko học 1 ngày nào chỉ lên thi có cán bộ đoàn đứng chỉ làm, rồi lĩnh cái huy hiệu đoàn đeo để lớp đạt chỉ tiêu. :D

Hạng F
11/1/10
6.130
59.631
113
Lá rụng về cội
VK có thể bgio chửi um sùm, nhưng khi cuối đời họ lại có xu hướng quay về nơi chôn rau cắt rốn ... như bọn cá hồi á.
Chửi là người ta chửi chính quyền cs, còn người ta quay về là về quê hương VN chứ có phải về để vô đảng để kiếm ăn đâu. Hay anh ko phân biệt được 2 thứ trên?

Hạng D
29/6/15
4.910
15.749
113
39
Chửi là người ta chửi chính quyền cs, còn người ta quay về là về quê hương VN chứ có phải về để vô đảng để kiếm ăn đâu. Hay anh ko phân biệt được 2 thứ trên?
Uhm a cho ntn cũng đc mình hem quan tâm, mình quan tâm tối nay MU phải thua và thua ntn thoy nhoé:D

MEP Vaccine Hero
22/5/12
9.993
74.415
113
Mình khoá 96-99, bị hù này anh. Không vô đoàn là không cho thi ĐH. Mã mịa, từ ngày vô đoàn mình chỉ biết đóng lệ phí chứ chưa sinh hoạt đoàn ngày nào. Sau khi ra trường là vứt bỏ luôn.
199x mà còn bị hù nữa, kinh nhỉ

Hạng B1
30/4/13
96
2.254
83
Bài thơ hay quá !!
Rất khiêm nhưng cũng rất khái , và đầy tình người !!:)
Còn đây là bài thơ đáp lại của người bạn là cán bộ CS gửi cho ông Đoàn Văn Cừu.
Có thể coi bài thơ này là lời mời gọi thống thiết của quê hương, và ông đã dũng cảm gạt bỏ hết mọi rào cản để trở về theo ý nguyện.

THƠ GỬI NGƯỜI XA XỨ

Đinh Nhật Thận bên bờ sông Vị
Khúc “Lữ hoài” thủ thỉ tình quê
Người đi ôm nặng câu thề
“Tình nhà nợ nước”, ở…về…”vấn vương”

Cảnh du lãng Tầm dương đất khách
Thú Dương quan xa cách dặm ngàn
Bể Tần , dâu Sở đa đoan
Nước mây tan hợp, hợp tan lẽ thường

Ngọn núi Bút mơ màng vẫn đó
Dòng sông Giăng bến cũ còn đây
“ Ái ân cô quạnh” trời Tây
Chạnh lòng còn nhớ những ngày ấu thơ

Nơi bãi Bến thuyền chờ đón khách
Khúc cầm ca khoan nhặt mái chèo
Quê hương nay đã bớt nghèo
Rộng vòng tay đón con yêu vào lòng

Biết “nhân nghĩa “ thủy chung là trọng Ngại ngần chi nay Tống mai Tề
Đêm đêm mẹ ngóng con về
Mỏi mòn đôi mắt, đèn khuya cạn dầu

Giòng Dương thủy một màu xanh biếc Hòn Đại Can non nước hữu tình
Chính Trung- Bảo Tự- Liên Đình
Văn Lâm – Đức Nhuận của mình với ta.

Hà Nội cuối đông 1995. (7/2/1996) Nguyễn Cơ.

• Khúc Lữ hoài là bài thơ “Thu dạ Lữ Hoài ngâm” của Đinh Nhật Thận.