Tập Lái
25/8/18
4
0
1
41
Nhờ các bác tư vấn dùm bệnh của xe em, honda civic 2010 chạy gần 200k, hôm nay tự nhiên đèn cảnh báo động cơ/khí thải sáng ko tắt, từ N về D xe bị giật khựng 1 cái, chạy rất lì, đồng hồ vòng tua luôn từ 2-3k, đồng hồ tốc độ nhảy loạn, có khi về 0 dù đang chạy. Có người mách tháo acquy để reset hệ thống điện, xe có trở lại bt đi đc vài chục km lại bị lại như cũ. Hôm nay tối thứ 7, mai cn ko gara nào làm, trăm sự nhờ các bác giúp đỡ.

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
797
1.541
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Tất cả các dòng xe mới bây giờ, khi có lỗi đèn check engine đều phải vào hãng cắm máy đọc lỗi qua cổng OBD mới kiểm tra được bác ạ.
Mình ko có máy, ngồi đó đoán bệnh không chính xác đâu.
Ví dụ như hiện tượng của bác có nhiều nguyên nhân lắm. Có thể là chết cảm biến tốc độ gắn trên hộp số, đôi khi là cảm biến trục cơ, dây cáp chuyển số hoặc chạm mát chỗ nào đó....
Khuyên bác là có đèn báo thì cứ cắm máy đọc lỗi. Hỏi trên diễn đàn ko ra đâu, mất công hư xe

Tập Lái
25/8/18
4
0
1
41
Cám ơn bác đã trả lời câu hỏi của em, bác khuyên hoàn toán chính xác. Em đã vào hãng cắm máy đọc lỗi và nguyên nhân thì cũng gần như bác nói, bác giỏi thật, đó chính là chạm mát cảm biến tốc độ, nhân viên ở đó họ bọc lại đoạn dây bị hở mát và xoá lỗi là xong.
Một lần nữa cảm ơn bác !

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
797
1.541
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Cám ơn bác đã trả lời câu hỏi của em, bác khuyên hoàn toán chính xác. Em đã vào hãng cắm máy đọc lỗi và nguyên nhân thì cũng gần như bác nói, bác giỏi thật, đó chính là chạm mát cảm biến tốc độ, nhân viên ở đó họ bọc lại đoạn dây bị hở mát và xoá lỗi là xong.
Một lần nữa cảm ơn bác !
Bác ko cần cảm ơn em đâu. Mà em mới phải cảm ơn bác đó.
Cái thread này ae vô hỏi thì nhiều mà xong việc thì ko thấy ai report lại 1 câu để ae còn biết mà rút kinh nghiệm.
Chuc bác 1 ngày vui vẻ

Hạng D
19/10/09
4.736
14.298
113
Tel : 0949999684 .
Bác lấy đèn pin soi mấy sợi dây điện dưới bầu bô e trên hộp số coi có bị chú tí cắn không . Cái này em gập hoài,đa phần bị chuột cắn mấy dây cảm biến tốc độ hay Solenoid khiển số . Nếu mọi thứ không thấy gì thì cần có máy Scan mới biết được bác nhé

Tập Lái
25/8/18
4
0
1
41
Lúc xe em bị là tối thứ 7, ko có gara hay hãng làm việc, em gọi hỏi vài gara thì hầu hết đều bảo là “hộp số xe bác bị lỗi, em sửa mấy con rồi, dòng này em biết bệnh” làm em buồn chết đc vì sửa hộp số rất tốn kém, sáng thứ 2 đem ra hãng cắm máy scan thì chỉ bị chạm mát nhẹ ở cảm biến tốc độ, mừng quá chừng.