Tập Lái
24/8/21
1
0
1
28
"LIỀU MUA NHÀ/ CĂN HỘ 2,1 TỶ KHI TRONG TAY CÓ 200 TRIỆU ĐỒNG"
Đây là tiêu đề của một bài viết về chủ đề Kinh nghiệm mua nhà trên trang về bất động sản em mới đọc được ngày hôm qua. Nay em muốn chia sẻ vào group Cộng đồng BĐS mình để học và áp dụng những kinh nghiệm của những Anh chị em đã mua nhà hay đang phát triển công việc kinh doanh BĐS khi vốn tích luỹ tiết kiệm có 200 triệu đồng Và E cũng có câu hỏi vui bên lề là :
1. Có Bác nào đang có sẵn vốn tích luỹ 200 triệu đồng?? Và Bác sẽ làm gì cho có giá trị với số tiền này đang trong dịch và sau dịch ạ?
2. Nếu có 1 tổ chức hay cá nhân đứng ra làm hợp đồng góp vốn những người có số vốn vừa và nhỏ để đầu tư BĐS. Cam kết tính minh bạch rõ ràng thông tin thì mọi người có tham gia ko??

E vô cùng mong muốn các Bác thật sự đã thành công từ số tiền này và đang có cuộc sống hạnh phúc , sống tự do tài chính kể từ khi đưa ra quyết định " làm liều...." như vậy ạ. Em xin cảm ơn đến những Bác rộng lòng chia sẻ kinh nghiệm đi trước của mình ạ

Tập Lái
7/7/21
15
3
3
Topic này không thấy ai quan tâm nhỉ?! :D
Em góp ý kiến nhỏ nhé. Với số tiền sẵn có là 200 triệu thì có thể tìm các dự án giá tầm trung từ 1 tỷ đến 2 tỷ cũng ok ấy ạ. Quan trọng là lựa chọn CĐT uy tín, có pháp lý đầy đủ và có phương thức thanh toán linh hoạt. Hiện tại em thấy nhiều dự án cũng có chương trình thanh toán trước 20% ân hạn nợ gốc và miễn lãi suất cho đến khi nhận nhà đó ạ.
Em có thể hỗ trợ thông tin nếu bác có quan tâm đến phân khúc căn hộ biển ạ.

Hạng C
30/5/17
512
624
93
43
Cách đây 5 - 10 năm cầm 200T đầu tư đất trồng cây bây giờ thì ngồi rung đùi ,hiện tại có 200T không mua được đất ,nếu mua được thì cũng nằm trong góc ,trong kẹt ,không điện nước v.v....
- Bác thử nghiên cứu đất nông nghiệp ở Bắc Bình - Bình Thuận xem sao ,giá loanh quanh khoảng 50K - 70K/m2 . Nhưng nói trước bác lên xem thực tế thì nản vô cùng .Bác liều thì cứ đầu tư
- 200T mua đất thổ cư thì không có nhé ,nếu có thì giấy tờ cũng lằng nhằng
- 200T mua chung cư trả góp cũng OK ,nhưng bác phải tính đường dài ,có vài nguồn thu nhập căn bản. Đừng nghĩ mình đi làm 1 tháng được vài chục triệu ,biết đâu tháng sau thất nghiệp nằm nhà . Riêng tiền góp cho ngân hàng cũng sặc máu

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
4/6/20
79
99
18
36
Cách đây 5 - 10 năm cầm 200T đầu tư đất trồng cây bây giờ thì ngồi rung đùi ,hiện tại có 200T không mua được đất ,nếu mua được thì cũng nằm trong góc ,trong kẹt ,không điện nước v.v....
- Bác thử nghiên cứu đất nông nghiệp ở Bắc Bình - Bình Thuận xem sao ,giá loanh quanh khoảng 50K - 70K . Nhưng nói trước bác lên xem thực tế thì nản vô cùng .Bác liều thì cứ đầu tư
- 200T mua đất thổ cư thì không có nhé ,nếu có thì giấy tờ cũng lằng nhằng
- 200T mua chung cư trả góp cũng OK ,nhưng bác phải tính đường dài ,có vài nguồn thu nhập căn bản. Đừng nghĩ mình đi làm 1 tháng được vài chục triệu ,biết đâu tháng sau thất nghiệp nằm nhà . Riêng tiền góp cho ngân hàng cũng sặc máu
Rất đồng tình với ý kiến bác và bác TrinhRabbit. Vấn đề có 200tr nhưng nên thử đặt câu hỏi sau:
1. Có 200tr tiền mặt, Vậy bao nhiêu là tiền nhàn rỗi đầu tư, bao nhiêu là quỹ dự phòng rủi ro ốm đau dịch bệnh.
2. Dòng tiền hàng tháng sau khi trừ nhu cầu thiết yếu là bao nhiêu? đủ khả năng trả lãi và gốc bao nhiêu 1 tháng.
3. Tổng khả năng huy động của 2 nguồn (1) + (2) trên là bao nhiêu?
có 2 câu chuyện chia sẻ thực tế:
Câu chuyện 1: Năm 2015 Bạn mình mới cưới để dành được 200tr lúc đó đất quận 9 rẻ, có 700/ nền 50m2 ở thủ đức. Bạn mình vay mượn thêm mua của dự án thanh toán 70% đến khi trong vòng 1 năm ra sổ thanh toán tiếp. Sau 1 năm ra sổ Bạn mình cũng trả được hết nợ số tiền 70% và vay thêm 30% còn lại để lấy sổ sở hữu được miếng đất. May mắn thời điểm đó không dịch bệnh như bây giờ nên suôn sẻ. Hiện BĐS đó tăng lên gấp 5 lần tầm 3.5ty
Câu chuyện 2:
Năm 2019: Lâm đồng sốt đất, chị hàng xóm mình lúc đầu mua miếng đất nhỏ 300tr 3 tháng bán dc 500tr, mua miếng to hơn 700tr rồi bán được 1ty. Thấy ngon ăn, cắm sổ, mượn sổ vay hẳn 5 tỷ mua mua đất. Nhưng xui cuối 2019, đầu 2020 dịch covid, không giao dịch được, đất không có dòng tiền để trả lãi, áp lực nợ 3 tháng không gồng được bán 4 tỷ lỗ 1 tỷ coi như trắng tay. 5 tháng sau nửa cuối 2020 đất Lâm dồng sốt lại đất lên 10 tỷ nhưng bán mất rồi còn đâu, người chị tiếc và tức sinh bệnh luôn. Do đầu tư quá hớp ngoài khả năng thanh khoản nên.
Theo quan điểm mình, liều ăn nhiều nhưng phải có cơ sở dòng tiền nhất là giai đoạn này, phải đánh giá khả năng thanh khoản và dòng tiền cá nhân trước khi quyết định mua. Đầu tư thì phải happy.Tránh mua vào nỗi lo lắng nợ nần mà bệnh tật mệt mỏi.

TCH confirmed
Hạng B2
3/8/21
156
449
63
31
200tr thì bắt tỉ số ngoại hạng Anh, coi trận nào 2-0 hay 2-1 thì bắt dễ ăn, 1 ăn cỡ 4 là dc 800tr rồi, còn nhát tay thì bắt tài-xĩu mần 4 lần thì dc gần 3 tỉ rồi
thua thì 200tr thôi mà, coi như năm đó ăn chơi hết rồi
200tr giờ ko mua dc mãnh đất nhỏ ở qê thì nói làm gì

Hạng B2
11/7/17
103
61
43
HCM
mình có 400tr nhàn rỗi, mà vẫn chưa có chiến lược đây , híc 200tr hơi nhiêu khê đó bạn

Hạng C
17/6/13
504
500
63
Quận 10
200 triệu tiền vốn, nhưng dòng tiền của bác thế nào nữa. Các bài giật tít 200 triệu đầu tư căn hộ 2,1 tỷ thì em cam đoan 100% quảng cáo căn hộ rồi, cọc 200 triệu đó.
Giờ nếu loanh quang SG, ĐN, BD cầm 1 tỷ trong tay cũng còn khó đầu tư bác nhé. Nếu 200 triệu, lời khuyên nhanh nhất đó là kiếm thêm 2,3 người bạn cùng có 200 triệu nữa rồi tính tiếp nhé.