Hạng B1
2/6/07
87
0
0
Sau khi vào bệnh viện thẩm mỹ 199 MK để phục hồi lại nguyên trạng cho vợ hai, nói chung mọi thứ đều ổn, chỉ có một số vấn đề nhỏ sẽ phải xuống làm việc lại với các Bác ấy, tuy nhiên, hôm qua có một hiện tượng như sau:
Em vào gara lấy xe ra, cho chìa khóa vào ổ vặn ra đến nút ON (chưa khởi động, chờ đèn Bugi sấy tắt đã - nguyên tắc), khoảng 10 s sau, em vặn chìa khởi động thì xe mất điện hoàn toàn, vặn chìa khóa rồi khởi động lại vẫn thế, lúc đó em tưởng ac quy chập rồi .. toi rồi, thử vài lần nữa, rút chìa khóa ra, tra lại vòa ổ và thao tác lại vẫn vậy. Thế là em rút chìa ra, mở cửa xe định đi ra ngoài, thì lại có điện: Hệ thống đang reset lại từ đầu, đồng hồ trên xe chỉ 12h, ổ đĩa mặc dù ko bật nhưng lục cục check đĩa, tra chìa khóa vào vào lại thao tác, xe khởi động bình thường, chạy đến ngày hôm nay mọi thứ vẫn OK. Nhưng đây là lần đầu tiên em bị, ko hiểu là chuyện quái gì?
Em chỉ có suy nghĩ, hiện tượng này có khả năng là mo ve hoặc chạm mát, hoặc có liên quan đến hệ thống cầu chì của xe.........gọi điện hỏi cậu lái xe, thì cậu ấy có nói khi làm xe có tháo 1 cực của ac quy ra để tránh chạm mát khi làm ở xưởng, như vậy là đúng quy trình; Gọi cho bác Hiển ở 199 MK hỏi bác ấy thì Bác ấy nói là để mang đến kiểm tra, nhưng có đút chìa khóa lạ vào ko, em thì chắc chắn là ko. Nhưng hiện tượng em nêu phía trên là xe em đã reset lại, Có Bác nào đã bị tương tự chưa???

i30
Hạng B2
17/3/08
435
1
16
53
Hà Nội
RE: Có một vấn đề nhỏ, xe các Bác gặp chưa

Bác Ơi theo Em 95% xe bác lỏng cọc ắc quy Bác yêu cầu thợ kiẻm tra ngay không rất nguy hiểm đấy, rất nhiều thợ tháo cọc điện âm hoặc dương lắp đồ hoặc thêm dây hoặc... xong nó xiết ốc lại không cẩn thận. Bác kiểm tra ngay nhé, đấy không thể là cầu chỉ hoặc bệnh gì khác, khi lỏng Ắcquy toàn bộ hệ thống điện của xe sẽ reset lại hết time, date, ...

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

@khoi2002: cứ một lần đụng chạm đến hệ thống điện, rút ra cắm vào là hết sức cẩn thận. Ngay ở 199MK, đc Huy cũng đã từng cảnh báo việc trải sàn bằng simili cũng có thể khiến cho đèn báo airbag bị lỗi do khi trải sàn thợ phải rút dây điều khiển ghế... Các anh em lắp đầu Caska gần như chỉ plug and play mà đồng hồ vẫn reset về 12h như của Vinh. Đúng ra theo mình hiểu, đối với xe của Vinh cần scan lại bằng phần mềm của hãng để reset lại những lỗi phát sinh như vậy!

Hạng F
10/3/07
9.466
34
48
somewhere I belong

hôm qua em đi dán kính cho vợ cả, trên đường đi về các chốt cửa kêu cạch cạch 4 lần(lúc này đã khóa khi tốc độ >50km/h), mỗi lần tốc độ xuống dưới 50 và khi ga lên 50 thì lại lạch cạch 4 tiếng,[8|], em về nhà thì khi khóa cửa, signal ko sáng, đèn gương soi đường và đèn trần trong xe vẫn bật,1 lúc mới tắt(bt tắt ngay), em thử đi thử lại ko đc... hãi quá
em định bụng hôm sau đi check. nhưng 1 lúc sau, đi có việc(lúc đầu vẫn bị tình trạng lạch cạch khi lên 50km/h), nhưng khi em vào ngồi ăn, lúc sau quay ra thì việc đầu tiên em khóa cửa đèn tắt ngay(như bt), lúc sau thử đi thử lại ok. đến lúc đi ra đường thì hiện tượng lạch cạch cũng hết. chẳng nhẽ do thợ dán kính làm nước chảy vào chập điện???

i30
Hạng B2
17/3/08
435
1
16
53
Hà Nội

Ối cac bác cần rất cẩn thâạ với hệ thống điện đấy nhất là độ thêm các đồ chơi, dan skínhnguy nhất vì Nso phun nươc stùm lum chập điện thật mà.

Hạng B2
5/12/04
436
1
0

Thay mặt HDC em xin lỗi bác Khoi2002, bịnh như bác nói đúng như bác I30 nói, do cực ac-quy tháo ra rồi lắp vào không chặt, em đã chỉ đạo đại lý gọi ngay cho bác khoi2002 để siết lại.
Hiện tượng như bác kanz-min bị là do thợ dán kính tháo ốp cửa ra và khi lắp lại không đúng nên xảy ra hiện tượng trên, bác nên đến ngay xưởng gần nhất để sc lại vì chắc chắn khi bác khóa cửa, 1 trong số các cửa sẽ không khóa (thường là cửa sau), đồng thời bác cũng kiểm tra xem bộ nhớ gương còn hoạt động không vì khi tháo ra như vậy, ECU sẽ báo lỗi kết nối (communication erro).
@all: Gần đây tụi em gặp rất nhiều trường hợp bị nứt kính do dán film kính chắn gió, các bác hãy chú ý nhắc nhở công nhân không được dùng máy sấy công nghiệp để sấy film tạo form, loại máy sấy này có thể sấy lên tới 400 độ C làm nứt kính .

Hạng B2
12/10/07
233
2
0

Bọn dán kính rất thích tháo tung cửa xe ra để làm cho dễ. Các bác nên kiên quyết với chúng nó để ko tháo. Tháo ra rồi lắp lại hay gặp vấn đề lắm vì chúng nó có chuyên việc này đâu. Ngoài ra khi chúng nó dán mình phải giám sát thật kỹ để đảm bảo chúng nó ko phun nước vào các bộ phận điện, tránh chập chẹc.

Hạng B1
2/6/07
87
0
0

Sáng em em scan lại rồi không phát hiện lỗi, kiểm tra cẩn thận ở cầu chì, đến giờ là đang ổn, hy vọng sẽ ổn hẳn.
Tiện đây rất cám ơn Bác HD230LI, 199 MK , anh em rất ổn và nhiệt tình. Nhưng em thấy rằng, các Bác đông khách quá và mặt bằng chật chội,nên sẽ ảnh hưởng đến thao tác khá lớn. Thợ của các Bác nhiệt tình, trách nhiệm nhưng chưa thật cẩn thận. Sản phẩm của các Bác là các dịch vụ bảo dưỡng sửa chữa, ngoài tay nghề thành thạo ra, còn hết sức để ý đến mẫu mã, ý em là sau khi xong việc em thấy hài lòng hơn nếu xe em trông sạch sẽ và chu đáo hơn
Trích đoạn: Kienvang

@khoi2002: cứ một lần đụng chạm đến hệ thống điện, rút ra cắm vào là hết sức cẩn thận. Ngay ở 199MK, đc Huy cũng đã từng cảnh báo việc trải sàn bằng simili cũng có thể khiến cho đèn báo airbag bị lỗi do khi trải sàn thợ phải rút dây điều khiển ghế... Các anh em lắp đầu Caska gần như chỉ plug and play mà đồng hồ vẫn reset về 12h như của Vinh. Đúng ra theo mình hiểu, đối với xe của Vinh cần scan lại bằng phần mềm của hãng để reset lại những lỗi phát sinh như vậy!

Hạng F
10/3/07
9.466
34
48
somewhere I belong

Trích đoạn: HD230LI

Thay mặt HDC em xin lỗi bác Khoi2002, bịnh như bác nói đúng như bác I30 nói, do cực ac-quy tháo ra rồi lắp vào không chặt, em đã chỉ đạo đại lý gọi ngay cho bác khoi2002 để siết lại.
Hiện tượng như bác kanz-min bị là do thợ dán kính tháo ốp cửa ra và khi lắp lại không đúng nên xảy ra hiện tượng trên, bác nên đến ngay xưởng gần nhất để sc lại vì chắc chắn khi bác khóa cửa, 1 trong số các cửa sẽ không khóa (thường là cửa sau), đồng thời bác cũng kiểm tra xem bộ nhớ gương còn hoạt động không vì khi tháo ra như vậy, ECU sẽ báo lỗi kết nối (communication erro).
@all: Gần đây tụi em gặp rất nhiều trường hợp bị nứt kính do dán film kính chắn gió, các bác hãy chú ý nhắc nhở công nhân không được dùng máy sấy công nghiệp để sấy film tạo form, loại máy sấy này có thể sấy lên tới 400 độ C làm nứt kính .

nhưng em đã bảo thợ là ko đc phép tháo cửa cơ mà [8|], bọn này... dog thật :mad: tại lúc đó bạn gái gọi thế là em tót đi chơi mất U__U em ở khu Trung Tâm hội nghị quốc gia thì xưởng nào của Hyundai gần nhất hả bác U__U, có vấn đề gì nghiêm trọng ko ạ? có bị lỏng các mối nối ko? bị rơ rồi đi lại vào ổ gà có bị lạch cạch ko huhu???

Last edited by a moderator:
Hạng B2
20/9/04
132
0
0
yahoo.com

Oh! Sao không hẹn mà gặp nhiều bác bị trục trặc thía nhỉ:D Em cũng vừa bị 1 quả toát mồ hôi... Sáng ra lấy xe đi bình thường nhưng tự dưng hệ thống CD, đài đóm tắt ngóm không lên tý gì, loay hoay 1 lúc đánh liều reset lại cầu chì tổng thì hoạt động trở lại BT nhưng các chế độ nhớ, đồng hồ, vôlăng thu vào tự động... mất hết. (hôm trước em đi Nam Định bật nhạc hơi to và lâu + dùng chế độ ga tay), không biết có phải do quá tải nên hệ thống tạm ngắt không? Chắc phải qua Minh Khai nhờ các bác ở đó cài đặt lại và kiểm tra lỗi:)