Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
20/1/07
1.950
1.618
113
Em có đứa cháu thi kiến trúc thiếu 0.5đ vào ngành kiến trúc (nó 21.5, điểm chuẩn 22), trường chuyển vào ngành quy hoạch đô thị. Cháu nó cũng đậu trường tài chính-marketing. Có cách nào vào ngành kiến trúc không? Nếu không, thì có nên học ngành quy hoạch đô thị? Em xin cảm ơn lời khuyên của các bác!

Em biết có nhiều bác trong ngành nên mới post ở đây. Mong mod cho em vài ngày!

Hạng C
27/2/07
577
934
93
TP Hồ Chí Minh
Khoá em học lúc trươc chưa phân biệt Kiến trúc va Quy hoạch riêng, sau này một số em thi chuyển giai đoạn 2 rớt cũng được chuyển sang học Quy hoạch. Ra trường, em làm quy hoạch luôn đén giờ, hôm trước gặp khách hàng, họ bảo: trươc đây em thi rớt giai đoạn hả? Hay thi thiếu điểm? Mà mắc cười. Quay lại chuyện bác chủ hỏi: em nó thích học cái gì thì theo cái đó bác ợ.

Last edited by a moderator:
Bò Hóng
22/1/13
1.554
33.181
113
Kiến trúc sư Quy Hoạch luôn luôn là Xếp của mấy mấy ông kiến trúc sư vẽ nhà đấy bác ạ. Không tin hỏi Trần Việt đi :D

Nói chung tốt nghiệp ra trường xong thì ông nào cũng có thể hành nghề được. Bảo thằng cháu nó đừng so đo quá làm chi.

Hạng D
13/8/07
1.545
3.431
113
Meo Quay nói:
Kiến trúc sư Quy Hoạch luôn luôn là Xếp của mấy mấy ông kiến trúc sư vẽ nhà đấy bác ạ. Không tin hỏi Trần Việt đi :D Nói chung tốt nghiệp ra trường xong thì ông nào cũng có thể hành nghề được. Bảo thằng cháu nó đừng so đo quá làm chi. 
Ông già em hồi xưa cũng nói vậy, mà em nghe lời mấy anh sv đang học lúc đó ở gần nhà, học quy hoạch chán lắm.... Hồi em thi thì chọn lúc đầu chứ rớt kt k chuyển vào quy hoạch được, em thiếu 1d kt quy hoạch thì dư. Mà em nghiệm ra, thích thì mới học được, tâm lý dao động dễ đứt lắm.

Em học ngành khác trường khác đầu vào 200 sau 4.5 nămnra trường được 50-60 àh, đứt gánh đa phần tâm lý dao động vì ngành học k thích

Hạng D
22/2/07
1.412
43
48
vietuc.info
Bác làm em nhớ hồi trước có ngành "Châu Á học", không biết giờ có còn?
Tụi SV hỏi ông thầy, ngành này làm ở đâu thầy? Trả lời: Thì làm ở Châu Á chứ đâu!? cứ Châu Á là 'làm' tới. ke ke
Và khi ra trường nhờ có tiếng TungCua và Hàng Xẻng nên tụi nó sau này khá à nha. Vì làm thông dịch cho ông chủ và lương chỉ là muỗi, mỗi đơn vị gia công đều qua tay nó...
Nên không biết trước được 5-10 năm sau như thế nào.

Hồi xưa cấp 3 đứa nào giỏi mới được học tiếng Nga, hạng cá kèo phải học Ăng-lê, đến những năm 90, thế cờ lật lại!

Last edited by a moderator:
Hạng C
23/1/13
754
814
93
Tuỳ, đằng nào ra trường cũng được cấp bằng KTS như nhau .... Sau 5 năm đi xin chứng chỉ hành nghề còn khoái hơn - vì có chữ QH

Hạng D
9/9/09
2.311
64
48
51
Saigon
Đúng là thời thế ... xin thế thời !!! kts QH hiếm vì xưa cụ nào học cũng khoái cái mác kia . Giờ ra trường muốn kiếm cái CC kts QH mà đỏ con mắt bên trái đó !? giống như ngày xưa mà học dầu khí hay môi trường vậy đó, giờ thì là ngành hot cả ?

Hạng D
4/8/11
1.048
4.270
143
Lạc Hoan nói:
Tuỳ, đằng nào ra trường cũng được cấp bằng KTS như nhau .... Sau 5 năm đi xin chứng chỉ hành nghề còn khoái hơn - vì có chữ QH
Bác mơ. Sau 5 năm đi làm quy họach thực thụ thì mới có chứng chỉ quy họach. Còn bác cứ vẽ công trình với toàn nhà phố thì mơ 2 chữ QH trong chứng chỉ đi nhé.

Status
Không mở trả lời sau này.