F1 confirmed
Hạng D
30/6/04
1.425
371
83
HCMC
Tôi mới đọc bài báo trên trang Web Carviet.com, đánh giá về độ kém an toàn của các loại xe trên thị trường Mỹ thì thấy:
"Ngày 30/10, tạp chí uy tín Forbes đã công bố danh sách 7 mẫu xe kém an toàn nhất nước Mỹ. Trong số đó có những cái tên quen thuộc như Toyota Corolla, Ford Focus, Mazda3 và Suzuki Forenza (Daewoo Lacetti ở Việt Nam)."
Ở Mỹ mà xe như thế thì xe LD ở VN chắc khủng khiếp lắm ???
Không biết họ đánh giá như thế có nhầm ko nhỉ?

Các bác tham khảo thêm tại: http://www.carviet.com/?mn1=2&mn2=2&mn3=0&id=2822

---------------------
Xem xong hơi bị ù tai,
Lại lo cho bé Vợ 2 nhà mình...

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
RE: Có nhầm không nhỉ ???

Nước nào có tiêu chuẩn ấy. Xe VN bền theo VN (tiêu chuẩn đánh giá bác nào có cho xin): Đường sá, cầu cống, gt phức tạp xe vẫn là xe, chạy vẫn chạy...Bền thế còn gì?:)

Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu

Không nhầm đâu ạ, những mẫu trên kém an toàn so với Mer, Bim, Lexus, Acura và Ìninity ....

Hạng B2
8/5/06
332
3
0

Chả nhầm tí nào cả ví dụ Toyota Corolla là do không có túi khí cạnh.... và là dòng xe cấp thấp ở Mỹ, hơn nữa thường xuyên chạy tốc độ cao nên độ an toàn là số một. Với lại ở VN ta đa phần xe chạy chậm hơn nên đa phần mọi người xem về độ bền chứ ít người để ý đến độ an tòan....

Hạng C
3/10/06
705
16
18
43
Gốc Quê Choa.

Tiêu chuẩn Mỹ thì chắc mấy em được điểm danh là chính xác rùi. Vì đọ sao nổi Bim, Acura, Infi...
Còn bác khỏi lăn tăn ở Việt Nam mình đi, ra đường, mấy chiếc Mazda 1200, Datsun 1000... chạy tung tăng đó thôi.
Bác maisevần nói chính xác, ở Mỹ là họ chạy...bon bon. Còn ở mình thì...bò lon ton.

Hạng C
29/11/05
810
21
18
Hà Nội

Một trong những tiêu chí đánh giá quan trọng của tổ chức này là phải có túi khí cạnh, nên thậm chí Maz3 có cả ESP mà vẫn bị liệt vào dạng an toàn hạng bét (vụ này ở VN chỉ mỗi Merc E là có). Mấy em LD ở mình mà tinh vi chui vào đây thì chắc chắn không được xếp hạng, hay gọi là ngoại hạng.

Hạng D
25/3/05
3.982
33
38
53
HCM city

đánh giá này không thực tế các bác ạh ...túi khí cạnh thỉnh thỏang là option....mấy con rally như EVO, WRX làm gì có túi khí cạnh mà nó chả vào danh sách ....

Hạng B2
21/10/06
115
4
18
61

Đúng đấy. Phần lớn những xe thịnh hành ở nước ta hiện nay đều có độ an toàn rất kém. Tuy nhiên do tốc độ xe chạy ở nước ngoài rất cao nên họ yêu cầu về độ an toàn cao hơn ta rất nhiều.

Hạng B2
8/5/06
332
3
0

Toyota Corolla, Maz 3, Ford Focus,Lacetti (Suzuki Forenza) là những mẫu xe bán chạy ở VN tuy nhiên và rõ ràng các hãng xe không những không tập trung cải tiến độ an toàn của các xe này mà lắp ở ta còn tập trung cùng cắt bớt ....:D