Hạng C
30/9/06
635
2
18
53
Re:Có thể bạn cần biết !!

Mấy anh oto ở làn bên trái cứ nối đuôi nhau chắn hết đường Pasteur, khi Pasteur đến đèn xanh thế là gây kẹt xe. Đã có bảng rõ ràng thế thì đi thôi chứ sợ cái gì, suy luận cái gì nữa.
capcapcon nói:
wusnat nói:
<span style=""color: #ff0000;"">Pasteur là đường 1 chiều sao lại có bảng này bác xagan ơi? Có lộn không ạ?</span>

XaGan nói:
Qua Ngã tư NTMK-Pasteur : Các xe vẫn đi theo thói quen cũ, chưa dám chạy vào làn trong (hay là vì ngại đi chung với xe 2B)
Bác XaGan nói qua ngã tư mà bác.
Tuy nhiên theo em hiểu thì biển trộn này 4B chỉ được vào lane trong khi muốn rẽ phải vào Phạm Ngọc Thạch. Vì đây là đường chỉ có 2 lane, 4B đi thẳng chỉ được đi lane ngoài.
Tương tự, gặp biển loại này 2B cũng chỉ được phép ra lane ngoài khi muốn rẽ trái. Các đường có nhiều hơn 2 lane, nếu 2 lane ngoài đều có mũi tên đi thẳng, nhưng 2B cũng không được phép chạy lane giữa hoặc lane ngoài ( nếu đi thẳng). Không phải cứ có biển trộn là trộn thoải mái đâu ạ.

Hạng F
26/2/07
5.094
436
83
Xứ dừa Miền Tây

Phu6788 nói:
Mấy anh oto ở làn bên trái cứ nối đuôi nhau chắn hết đường Pasteur, khi Pasteur đến đèn xanh thế là gây kẹt xe. Đã có bảng rõ ràng thế thì đi thôi chứ sợ cái gì, suy luận cái gì nữa.
capcapcon nói:
wusnat nói:
<span style=""color: #ff0000;"">Pasteur là đường 1 chiều sao lại có bảng này bác xagan ơi? Có lộn không ạ?</span>

XaGan nói:
Qua Ngã tư NTMK-Pasteur : Các xe vẫn đi theo thói quen cũ, chưa dám chạy vào làn trong (hay là vì ngại đi chung với xe 2B)
Bác XaGan nói qua ngã tư mà bác.
Tuy nhiên theo em hiểu thì biển trộn này 4B chỉ được vào lane trong khi muốn rẽ phải vào Phạm Ngọc Thạch. Vì đây là đường chỉ có 2 lane, 4B đi thẳng chỉ được đi lane ngoài.
Tương tự, gặp biển loại này 2B cũng chỉ được phép ra lane ngoài khi muốn rẽ trái. Các đường có nhiều hơn 2 lane, nếu 2 lane ngoài đều có mũi tên đi thẳng, nhưng 2B cũng không được phép chạy lane giữa hoặc lane ngoài ( nếu đi thẳng). Không phải cứ có biển trộn là trộn thoải mái đâu ạ.
Bác thấy mấy xe này đâu có dán logo OS :D:D:D .

Hạng D
18/11/10
1.063
14.700
113

NGUYEN T nói:
capcapcon nói:
NGUYEN T nói:
@capcapcon: Bác suy diễn hay điều bác nói có trong luật GTĐB?
Trong điều lệnh về biển báo,biển hướng dẫn này có nghĩa là các phương tiện được đi thẳng và rẽ phải (hoặc trái).
Em không thấy có quy định nào cho riêng từng loại xe như bác nói.
Cái em nói không có trong luật GTĐB. Tuy nhiên ở điều 13 (không biết em nhớ đúng không) cũng có ghi đường có 2 lane, thì xe cơ giới phải đi lane trái, thô sơ đi lane phải. Do đó tuy có biển hướng dẫn hướng đi, các phương tiện GT vẫn phải chấp hành theo điều trên.
Do luật quy định phương tiện cơ giới gồm cả xe máy! Đây là thiếu sót khi chỉnh sửa, và nó gây ra mâu thuẩn khi đi xe máy lane ngoài vẫn bị phạt!! Thực tế thì mấy "ổng" đã ngầm đưa xe máy vào "danh mục" phương tiện thô sơ nhưng chả biết vì quên hay sao mà không chỉnh sửa.
Em hành văn lủng củng, mong bác hiểu ý em!
Khi đường có chia 2 làn xe,thì xe ô tô phải đi làn ngoài,làn trong dành cho xe máy là quy định bắt buộc trên tát cả các tuyến đường,tuy nhiên,chỉ khi không có biển hướng dẫn phân làn như trường hợp này.Chỉ có thể bắt lỗi sai làn khi di chuyển sai làn trước khi đến biển báo này thôi. Còn sau biển bó thì tất cả các loại xe di chuyển theo hướng mũi tên đều hợp lệ.
Khi có biển báo thì phải tuân theo quy định của biển báo bác ạ.
Mình tham gia giao thông là phải tuân theo quy định của luật GTĐB,chứ không suy diễn được bác ạ.
Em đồng ý với bác!
Chỉ vì cái luật, cái hệ thống biển báo của ta copy nguyên xi về xài nên không hợp lý với đk VN.
Đơn cử 1 TH là biển cấm dừng cấm đỗ, ở nước ta có vẻ nó "chỉ hiệu lực" đối với 4B! Và bác Chánh cũng "có vẻ" cắm biển để áp dụng cho đối tượng 4B mà thôi!
Về luật em có thắc mắc như trên: theo định nghĩa của luật GTĐB thì xe máy thuộc về xe cơ giới. Trong phần hướng dẫn sử dụng làn đường thì xe cơ giới lại buộc phải đi làn bên trái. Nên trên đường không có biển phân làn thì xe máy phải đi cùng làn với 4B! Mong bác hồi đáp em!

LK
Hạng D
8/9/04
1.948
19
38
Chợ Lớn

XaGan nói:
Các Bác cho e hỏi: trên đường có bảng ở trên, khi cần quẹo phải mà làn trong thì 2B quá nhiều vào được, nếu e chạy như cũ tức là tới sát ngã 4 mới cho xe quẹo phải thì có bị XXX bụp ko ạ??
Thật là cảm ơn Bác XaGan! bài của Bác thật có ích cho a e !

G9. confirmed
Hạng C
9/4/11
650
121
43
48

LK nói:
XaGan nói:
Các Bác cho e hỏi: trên đường có bảng ở trên, khi cần quẹo phải mà làn trong thì 2B quá nhiều vào được, nếu e chạy như cũ tức là tới sát ngã 4 mới cho xe quẹo phải thì có bị XXX bụp ko ạ??

BỤP

Tập Lái
4/4/11
40
0
0
74

G9. nói:
XaGan nói:
Tuy nhiên khi qua cầu vượt Bình Phước thì TRỞ LẠI BIỂN BÁO CŨ (chắc sắp tới sẽ thay tiếp - Tuy nhiên xe con cần trở lại làn ngoài, cảnh giác với xxx cho đến khi có biển mới).

Biển này hiện bị tán cây che khuất, nếu không chú ý thì cũng rất dễ bị DÍNH đấy.

Tiếp tục chạy làn ngoài đến Ngã tư Ga.

Tiếc là bác Chánh chưa nâng tốc độ cho XL Đại Hàn lên thêm cho dễ chạy.

Sẽ triển khai tiếp cho đến An Lạc bác ạ, riêng tốc độ thì em đang phải đấu tiếp với xxx, hiện em đang tập trung tách làn xe 2 bánh ra khỏi 02 làn oto trên QL1 để giảm tai nạn (chắc sẽ dùng dãi phân cách bêtông cho an toàn vì QL1 xe tải rất nhiều dùng dãi phân cách thép sẽ không an toàn).
Hoan hô bác Chánh

Hạng D
11/8/09
2.853
177
63

Hoan hô phụ bác dù rất bực bác chánh