Lội thì lội được , vấ đề là các bác xem cái lốc lạnh của em nó nằm trên hay dưới , nếu nằm dưới là xác định chạy 1 tí sẽ ngửi thấy mùi thối trong máy lạnh phà ra....
- Khoảng cách an toàn cho họng gió là tầm nữa gang tay ( trừ hao sóng nước đánh vào ) còn e nào lội được bao nhiu thì ... trời biết , đừng nghe sale chém quá nhiều.

• Like
Reactions: yeu_xe
Hạng B1
19/8/14
56
37
18
Ho Chi Minh City, Vietnam
sách viết tào lao. Xe suv lội nước 2 tất mà ngập tới đâu mà sợ. Thằng nước ngoài nó sợ xe chạy nhanh làm văng nước vào người khác hay tạo sóng lùa vào ống gió nạp thôi. Mục đích sắm xe để chạy che mưa che gió chứ còn sắm để lội nước thì thôi rồi chiếc xe. Sách hướng dẫn là nói chung chung chứ không nói ở thì trường nào nó sử dụng ra sao. Thân nhé bác. Lội nước vừa phải thôi. Lội quá thủy kích lại khổ. Em cũng gửi tới bác nào sử dụng xe có lái điện là không nên lội nước ngập quá thước lái trong thời gia dài. Vì khi nào nước nó chui vô ngập đầy cái mô tơ điện là nó cháy, mặc dù có seal làm kín nhưng không tuyệt đối đâu.

• Like
Tập Lái
5/2/12
5
7
3
Xe ford này hop số li hợp kép, tuy nó gầm cao nhưng li hop kép nó là loai li hợp khô tức là không có bao trong dầu, va có khe để thông hơi ra ngoài, nếu lội nước ngập thì nước sẽ vào li hợp và mô tơ đẩy số, và khi vào thi vẫn chay bình thường tuy nhiên sẽ mau rỉ sét và hỏng hộp số nếu không bảo trì sau khi lội ngập sâu

Tập Lái
25/4/12
30
4
3
Mấy bác hiểu nhầm rồi ấy! 200mm nước ấy là ví khi nước tạt ngang theo thân xe ấy, ví dụ như khi xe lội ngang qua suối vì ko có cầu bắc qua. Nó là nước tạt ngang thân, rất nguy hiểm vì có khả năng cuốn trôi xe.

• Like
Tập Lái
11/9/09
10
24
3
@ meosieumap: Chính xác là em đang muốn nghe thông tin người thực việc thực thế này. Cho em hỏi ngu thêm xiu:
  1. Rà thắng nó không chết máy hả bác?
  2. Mở cửa quan sát xem nước có quá bánh không => em nghĩ chắc bác nói đùa hoặc em không hiểu, vì nếu mở cửa ra mà nước quá bánh thì biết ngay nhưng nước nó sẽ tràn vào sàn xe luôn mất rồi!?
@ BigBugi: Cám ơn bác. Em thích bán tải lắm nhưng không chọn được vì nó quá to so với cái hẻm nhà em, và bà xã không điều khiển thoải mái được.

Em cảm ơn các bác khác đã tận tình góp ý. E thấy ý kiến chung là phải cẩn thận, ko lạm dụng. Và em cũng thấy vậy, cũng chỉ nên bất đắc dĩ mới lội 20-30 cm thôi (ý kiến về dòng chảy và sóng là rất đáng lưu ý).

Tập Lái
18/7/12
17
81
18
Mình có đưa vào hãng kiểm tra thì xe ok. không thay gì hết. Sau đó thì thắng xe hơi kêu rít rít nên mình chỉ vệ sinh thắng thôi. Đến nay hơn 1 năm xe vẫn bình thường.

Bác cho hỏi vệ sinh thắng ntn ạ? bác đưa vào hãng hay tự làm ở nhà? xe em bây giờ nhả thắng cũng hơi kêu rít rít rất khó chịu ah.

Thnks bác