Tập Lái
11/9/09
10
24
3
Có thực Ecosport lội nước được 550mm không?
Chào các bác! Em đã đặt cọc 1 em ecosport, qua tháng 9 lấy xe nên đang lò mò tìm hiểu kỹ hơn về kỹ thuật trước khi rước em về. Trong đó vấn đề xe lội nước được 550mm không biết có thật không? [pagebreak][/pagebreak]

Hiện nay em có 1 thắc mắc mong các bác đang đi xe này giải đáp hộ:

1) Số là sau khi đọc cuốn manual (hướng dẫn sử dụng) bằng tiếng Anh mà 1 bác tốt bụng (sorry e quên tên) trong diễn đàn mình post lên, trong trang 114 ngay đoạn đầu tiên em thấy nó ghi như sau:
"In an emergency, you can drive your vehicle through water to a maximum depth of 8 inches (200 millimeters) and at a maximum speed of 6 mph (10 km/h). You must take extra care when driving through flowing water."

tạm dịch là:
"Trong trường hợp khẩn cấp, bạn có thể lái xe trong nước với độ sâu tối đa là 8 inch (200 mm) và với tốc độ tối đa là 6 dặm/giờ (10 km/h). Bạn phải hết sức cẩn thận khi lái xe ngang qua dòng nước đang chảy."

2) Như vậy rõ ràng tài liệu kỹ thuật hướng dẫn lái xe ngập nước không quá 200 mm.
Vậy cơ sở ở đâu mà Ford Việt Nam quảng cáo có thể lội nước 550mm nhỉ.
Em có hỏi bạn sales ở Đà Nẵng, bạn cũng không rõ.

Rất mong các bác am hiểu chỉ giáo thêm giúp em.
Em đính kèm trang 114 để các bác tham khảo, vì cả file nó nặng đến 12Mb.

Attachments

Last edited by a moderator:
Tập Lái
14/12/15
13
4
3
53
mình cũng đang quan tâm , mong bạn cho mình xin link down manual , Thanks!

• Like
Reactions: WMS
Hạng D
11/5/14
1.546
1.998
113
40
Manual ghi miles, khả năng bác đang đọc manual cho Ecosport ở thị trường UK. Thị trường khác nhau thì xe được thay đổi 1 chút khác nhau.
Theo em biết thì Ecosport bán ở VN là bản y xì bản Ecosport ở Ấn Độ (trừ cái máy 1.0 eco), ở Ấn Độ cũng quảng cáo xe này lội 500-550mm luôn.
Mà em nói thật, xe morning cũng lội được nước 200mm nữa là, nên bác cứ yên tâm mà mang eco ra lội nửa mét nước, không sao đâu.

Tập Lái
11/9/09
10
24
3
Manual ghi miles, khả năng bác đang đọc manual cho Ecosport ở thị trường UK. Thị trường khác nhau thì xe được thay đổi 1 chút khác nhau.
Theo em biết thì Ecosport bán ở VN là bản y xì bản Ecosport ở Ấn Độ (trừ cái máy 1.0 eco), ở Ấn Độ cũng quảng cáo xe này lội 500-550mm luôn.
Mà em nói thật, xe morning cũng lội được nước 200mm nữa là, nên bác cứ yên tâm mà mang eco ra lội nửa mét nước, không sao đâu.

Cám ơn bác. Nghe bác nói vậy em cũng yên tâm.
Vì em chưa lấy xe nên ko biết trong bản Manual của Việt Nam nó khuyến cáo thế nào, lội xong thì có phải đi kiểm tra động cơ, hộp số ngay không, sợ ko tìm hiểu mà lội nước xong nó toi luôn thì chết.

Em thấy xe Ecosport này ở bên Úc nó cũng quảng cáo lội nước được 500mm: "Ground clearance is 200mm and Ford says the EcoSport can wade through water up to 550mm deep." (Nguồn: http://www.caradvice.com.au/261854/ford-ecosport-pricing-specifications/)
Mà nó ghi rằng: "Ford says" mới đểu chứ. Có nghĩa là Ford nói vậy thôi chứ chưa kiểm chứng. he he

• Like
Reactions: vthanh6
Hạng B1
28/8/15
85
83
18
38
Mình mới xem lại cái manual tiếng Việt cũng ghi như bác chủ nói. Nhưng xe mình đã trải nghiệm nước ngập 0.5 m tại Kinh Dương Vương mùa mưa năm rồi khi lỡ cho xe vào đoạn ngập, nước lên gần capo, mình để S1 chạy qua được. Còn 20 cm tức là khoảng nửa bánh xe, là mức an toàn khuyến cáo chung cho mọi xe. Có bác nào đi ranger, Ford quảng cáo lội 0.9m, manual ghi thế nào.

• Like
Reactions: vthanh6 and yeu_xe
Tập Lái
11/9/09
10
24
3
Cám ơn bác vuoncattien chia sẻ.
Cho em hỏi thêm sau khi lội bác có phải đi kiểm tra hộp số hoặc thay nhớt ngay không.
Sắp đến mùa mưa rồi nên em tìm hiểu kinh nghiệm các bác tí.
Chúc các bác cuối tuần vui vẻ.

Hạng B1
19/3/16
56
45
18
Cám ơn bác vuoncattien chia sẻ.
Cho em hỏi thêm sau khi lội bác có phải đi kiểm tra hộp số hoặc thay nhớt ngay không.
Sắp đến mùa mưa rồi nên em tìm hiểu kinh nghiệm các bác tí.
Chúc các bác cuối tuần vui vẻ.
ngoài lề tí bác lấy e í bao nhiêu thế ạ? nhà e cũng sắp qua hãng cọc

Tập Lái
11/9/09
10
24
3
ngoài lề tí bác lấy e í bao nhiêu thế ạ? nhà e cũng sắp qua hãng cọc
E ở Đà Nẵng, giá chưa lăn bánh Titanium là 620tr. E thấy giá ko mềm lắm so với Saigon nhưng chấp nhận vậy

• Like
Reactions: laithang