Hạng B1
19/8/14
56
37
18
Ho Chi Minh City, Vietnam
Bác cho hỏi vệ sinh thắng ntn ạ? bác đưa vào hãng hay tự làm ở nhà? xe em bây giờ nhả thắng cũng hơi kêu rít rít rất khó chịu ah.

Thnks bác

đem ra raga nó tháo ra lấy giấy nhám chà bố thế là xong. Ko hư hao gì đâu mà sợ nhe bác. Mấy dụ này đem vào hảng phí tiền.

Tập Lái
15/3/10
43
64
18
Chào các bác! Em đã đặt cọc 1 em ecosport, qua tháng 9 lấy xe nên đang lò mò tìm hiểu kỹ hơn về kỹ thuật trước khi rước em về. Trong đó vấn đề xe lội nước được 550mm không biết có thật không? [pagebreak][/pagebreak]

Hiện nay em có 1 thắc mắc mong các bác đang đi xe này giải đáp hộ:

1) Số là sau khi đọc cuốn manual (hướng dẫn sử dụng) bằng tiếng Anh mà 1 bác tốt bụng (sorry e quên tên) trong diễn đàn mình post lên, trong trang 114 ngay đoạn đầu tiên em thấy nó ghi như sau:
"In an emergency, you can drive your vehicle through water to a maximum depth of 8 inches (200 millimeters) and at a maximum speed of 6 mph (10 km/h). You must take extra care when driving through flowing water."

tạm dịch là:
"Trong trường hợp khẩn cấp, bạn có thể lái xe trong nước với độ sâu tối đa là 8 inch (200 mm) và với tốc độ tối đa là 6 dặm/giờ (10 km/h). Bạn phải hết sức cẩn thận khi lái xe ngang qua dòng nước đang chảy."

2) Như vậy rõ ràng tài liệu kỹ thuật hướng dẫn lái xe ngập nước không quá 200 mm.
Vậy cơ sở ở đâu mà Ford Việt Nam quảng cáo có thể lội nước 550mm nhỉ.
Em có hỏi bạn sales ở Đà Nẵng, bạn cũng không rõ.

Rất mong các bác am hiểu chỉ giáo thêm giúp em.
Em đính kèm trang 114 để các bác tham khảo, vì cả file nó nặng đến 12Mb.
Bác ở Đà Nẵng à?
Đà Nẵng thì có các điểm đen ngập có nguy cơ trên 300mm như: Ngã tư Lê Duẩn - OIKhiem, Lê Duẩn - Hoàng Hoa Thám, OIK - Hải Phòng, Nguyễn Văn Linh, Ngã ba Ga Đà Nẵng, Bờ hồ Ham Nghi... nhưng những điểm đen này đã được giải quyết cả rồi, Trừ Nguyễn Văn Linh và Bờ hồ. Mưa thì né 2 đoạn này ra, em chạy Accent ghẻ mà chưa bao giờ phải lăn tăn chuyện lội nước được bao nhiêu mm :D

Tập Lái
17/5/14
37
19
18
28
mấy bác lầm hết rồi, 200mm đây là nước lũ đấy, kiểu như mấy chỗ có lũ quét ngang qua, không nên cao qua 200mm vì nước sẽ đẩy cả cabin đi chứ k phải có bánh xe, chứ lội 200mm thì xe nào mà k lội đc

Tập Lái
11/9/09
10
24
3
Dear các bác!
Ở manual Tiếng Việt ở trang 103 có ghi
"Trong tình huống khẩn cấp, xe có thể được lái qua đoạn nước sâu tối đa 20cm và với tốc độ tối đa 10km/giờ. Cần đặc biệt cẩn thận khi đi qua đoạn nước này.
Khi lái xe trong nước, cần duy trì tốc độ thấp và không dừng xe. Sau khi lái xe qua đoạn đường ngập nước và đủ điều kiện an toan toàn, cần thực hiện các điểm sau:
- Đạp nhẹ bàn đạp chân phanh để kiểm tra chức năng phanh hoạt động không
- Kiểm tra hoạt động của còi
- Kiểm tra các đèn hoạt động đầy đủ
- Kiểm tra hoạt động của bơm trợ lực lái"

Dù là có để sâu tói đa 20cm nhưng mình cũng đã từng thử ở mức 40cm và vẫn an toàn không vấn đề gì. Với các nước khác như Úc, Ấn,... đều cũng có quản cáo và test thử video đủ khả năng thử thách ở mức 50cm.

Không biết bác ở khu vực nào để e có thể tư vấn cho bác được chính xác.
Hoạc bác vui lòng gọi 0939 994 924 để e tiên tư vấn ạ

Em mới lấy xe hôm nay, tối nay lôi Hướng dẫn bằng tiếng Việt ra đọc thấy đúng y chang như bác nói.
Cám ơn thông tin bác đã test ở trên. E thì nghĩ chắc lội 550mm thì chắc trong các trường hợp lý tưởng thôi, ví dụ: không có sóng, ko có dòng chảy, ko có bùn ... chứ rõ ràng khuyến cáo chính thức thì Ford ko cho phép lội quá 20cm. Do vậy, chắc em ko nên xem đó là tính năng tin cậy, mà chỉ xem là giải pháp trong các trường hợp bất đắc dĩ thôi.

@ sissisdn: Vâng, em ở Đà Nẵng. Cám ơn bác nhắc nhở mấy đoạn đường ngập, khu vực bờ hồ thì nổi tiếng rồi.

• Like
Reactions: huynhvoky112
Hạng B1
28/8/15
85
83
18
38
Em mới lấy xe hôm nay, tối nay lôi Hướng dẫn bằng tiếng Việt ra đọc thấy đúng y chang như bác nói.
Cám ơn thông tin bác đã test ở trên. E thì nghĩ chắc lội 550mm thì chắc trong các trường hợp lý tưởng thôi, ví dụ: không có sóng, ko có dòng chảy, ko có bùn ... chứ rõ ràng khuyến cáo chính thức thì Ford ko cho phép lội quá 20cm. Do vậy, chắc em [BCOLOR=rgb(255, 255, 255)]ko nên xem đó là tính năng tin cậy, mà chỉ xem là giải pháp trong các trường hợp bất đắc dĩ thôi.[/BCOLOR]

@ sissisdn: Vâng, em ở Đà Nẵng. Cám ơn bác nhắc nhở mấy đoạn đường ngập, khu vực bờ hồ thì nổi tiếng rồi.
Chính xác đó bác, nhưng cái này quan trọng lắm, nhiều khi không rành địa bàng lỡ vào đoạn ngập mới thấy nó đáng tiền, kinh nghiệm của em đã trải qua chiếc eco này hoàn toàn lội được 0.5m khi cần. Chỉ có điều Ford chơi khá cao tay khi quảng cáo 0.5m nhưng manual lại ghi 0.2m, điều này dễ hiểu vì Ford cũng ngại khách hàng chơi liều xem nó như xe địa hình thực thụ đem đi lội rồi thủy kích bắt hãng BH, ý là quảng cáo cho mình mua nhưng rủi ro thì khách hàng tự chịu.