Hạng C
13/12/14
581
1.820
93
Tphcm
Chào các bác! Em đã đặt cọc 1 em ecosport, qua tháng 9 lấy xe nên đang lò mò tìm hiểu kỹ hơn về kỹ thuật trước khi rước em về. Trong đó vấn đề xe lội nước được 550mm không biết có thật không? [pagebreak][/pagebreak]

Hiện nay em có 1 thắc mắc mong các bác đang đi xe này giải đáp hộ:

1) Số là sau khi đọc cuốn manual (hướng dẫn sử dụng) bằng tiếng Anh mà 1 bác tốt bụng (sorry e quên tên) trong diễn đàn mình post lên, trong trang 114 ngay đoạn đầu tiên em thấy nó ghi như sau:
"In an emergency, you can drive your vehicle through water to a maximum depth of 8 inches (200 millimeters) and at a maximum speed of 6 mph (10 km/h). You must take extra care when driving through flowing water."

tạm dịch là:
"Trong trường hợp khẩn cấp, bạn có thể lái xe trong nước với độ sâu tối đa là 8 inch (200 mm) và với tốc độ tối đa là 6 dặm/giờ (10 km/h). Bạn phải hết sức cẩn thận khi lái xe ngang qua dòng nước đang chảy."

2) Như vậy rõ ràng tài liệu kỹ thuật hướng dẫn lái xe ngập nước không quá 200 mm.
Vậy cơ sở ở đâu mà Ford Việt Nam quảng cáo có thể lội nước 550mm nhỉ.
Em có hỏi bạn sales ở Đà Nẵng, bạn cũng không rõ.

Rất mong các bác am hiểu chỉ giáo thêm giúp em.
Em đính kèm trang 114 để các bác tham khảo, vì cả file nó nặng đến 12Mb.

Tập Lái
2/10/14
10
9
3
43
@ meosieumap: Chính xác là em đang muốn nghe thông tin người thực việc thực thế này. Cho em hỏi ngu thêm xiu:
  1. Rà thắng nó không chết máy hả bác?
  2. Mở cửa quan sát xem nước có quá bánh không => em nghĩ chắc bác nói đùa hoặc em không hiểu, vì nếu mở cửa ra mà nước quá bánh thì biết ngay nhưng nước nó sẽ tràn vào sàn xe luôn mất rồi!?
@ BigBugi: Cám ơn bác. Em thích bán tải lắm nhưng không chọn được vì nó quá to so với cái hẻm nhà em, và bà xã không điều khiển thoải mái được.

Em cảm ơn các bác khác đã tận tình góp ý. E thấy ý kiến chung là phải cẩn thận, ko lạm dụng. Và em cũng thấy vậy, cũng chỉ nên bất đắc dĩ mới lội 20-30 cm thôi (ý kiến về dòng chảy và sóng là rất đáng lưu ý).

1. Xe em bản titanium số tự động nên ko lo vụ chết máy.
2. Em viết thiếu đó, mở cửa sổ thò đầu ra :D

Trên lý thuyết là lội được 550mm. nhưng phải đáp ứng theo điều kiện như tốc độ bác chạy < 20km/1h... mà khuyên bác không nên thử trừ những trường hợp bất khả kháng và nhớ mua bh thủy kích trước khi chạy nhá... ^_^....còn bác muốn yên tâm lội nước 550mm thì rước em Ranger về đi vô tư... ^_^... 800mm..
Em chưa thấy range rover lội nước :3dcuoi:

Hạng D
11/5/14
1.546
1.998
113
40
Em chưa thấy range rover lội nước :3dcuoi:
Range Rover lội nước siêu khủng luôn đấy bác. Nó xuất thân là xe địa hình. Có hẳn hệ thống cảm biến để lội nước. Bác có thể search youtube để xem.

• Like
Reactions: podolskiduc
Tập Lái
6/9/14
7
1
3
Cần Thơ
Dear các bác!
Ở manual Tiếng Việt ở trang 103 có ghi
"Trong tình huống khẩn cấp, xe có thể được lái qua đoạn nước sâu tối đa 20cm và với tốc độ tối đa 10km/giờ. Cần đặc biệt cẩn thận khi đi qua đoạn nước này.
Khi lái xe trong nước, cần duy trì tốc độ thấp và không dừng xe. Sau khi lái xe qua đoạn đường ngập nước và đủ điều kiện an toan toàn, cần thực hiện các điểm sau:
- Đạp nhẹ bàn đạp chân phanh để kiểm tra chức năng phanh hoạt động không
- Kiểm tra hoạt động của còi
- Kiểm tra các đèn hoạt động đầy đủ
- Kiểm tra hoạt động của bơm trợ lực lái"

Dù là có để sâu tói đa 20cm nhưng mình cũng đã từng thử ở mức 40cm và vẫn an toàn không vấn đề gì. Với các nước khác như Úc, Ấn,... đều cũng có quản cáo và test thử video đủ khả năng thử thách ở mức 50cm.

ngoài lề tí bác lấy e í bao nhiêu thế ạ? nhà e cũng sắp qua hãng cọc
Không biết bác ở khu vực nào để e có thể tư vấn cho bác được chính xác.
Hoạc bác vui lòng gọi 0939 994 924 để e tiên tư vấn ạ

Hạng C
18/7/11
755
1.264
93
Xe nào cũng vậy, nước ko được cao hơn mép cửa nếu ko nước sẽ theo mép cửa chảy vào sàn xe, mức nước như hình bác chủ thì nước sẽ vào và ngập đến bụng nhá

Hôm mưa to 26/8 em đi qua khu phạm phú thứ bảy hiền nước ngập qua sàn xe cả 10cm, sóng vỗ ì oạp mà không có giọt nước nào vào bên trong sàn được nhen bác.

Hạng C
28/5/07
510
358
63
Hôm mưa to 26/8 em đi qua khu phạm phú thứ bảy hiền nước ngập qua sàn xe cả 10cm, sóng vỗ ì oạp mà không có giọt nước nào vào bên trong sàn được nhen bác.
Bác mở cửa trước xe, nhìn vào phần trước bản lề rồi biết tại sao nhé!

Tập Lái
7/3/16
47
52
18
38
Bác chủ cứ đo hết cái ống hút gió so với mặt đất, mối nối dây điện thấp nhất so với mặt đất rồi lấy cái nào nhỏ hơn làm mực nước an toàn :D Nhớ để ý nếu bác có độ, chế gì đó, gắn ba cái camera hay cảm biến xung quanh xe nằm thấp thấp thì cũng nên tính vào.
Còn chắc ăn thì em nghĩ đi lại dây điện hết cho cao lên, chống nước mối nối và điểm tiếp xúc cho kĩ, bưng luôn bình ắc quy lên nóc, gắn thêm ống hút như mấy chiếc crossover, gắn roang cho kín mấy cánh của, chấp nước tới mép kính luôn :))

Hạng B1
28/8/15
85
83
18
38
Bác cho hỏi vệ sinh thắng ntn ạ? bác đưa vào hãng hay tự làm ở nhà? xe em bây giờ nhả thắng cũng hơi kêu rít rít rất khó chịu ah.

Thnks bác
Đưa vào hãng làm bác ơi. khoảng 300k thôi. bác nhớ đứng coi lúc lắp ốc vào, đừng để bị xéo cháy tắc kê.