Tập Lái
6/2/18
12
4
4
TP. Đà Nẵng
azcctv.vn
Chào các bác, việc định hướng nghề nghiệp quả là việc rất quan trọng và cấp bách, em nghĩ rất nhiều bậc cha mẹ đau đầu khi con mình sắp vào đại học. Hiện em có cháu gái sang năm học hết 12 em cũng đang phân vân không biết cho con vào trường nào. Với cháu thì bố mẹ cho vào trường nào thì học trường đấy,
em cũng gợi ý là vào kinh tế, hoặc y dược. Trong đây chắc hẳn có nhiều bác đã trải qua giai đoạn này. mong các bác cho ý kiến. Với con gái thì học ngành nào cho phù hợp?

Hạng D
9/7/12
2.272
5.507
113
Bác phải thêm thông tin chứ không lại bói mù xem voi
Học lực, sở thích của bé
Gia đình định hướng ngành nghề gì rồi

Tập Lái
4/7/19
0
5
2
32
Con gái cứ chọn ngành nào học nhàn, ra làm nhàn là được, còn có thời gian để chăm lo gia đình

kq confirmed
Hạng B2
9/9/05
482
4.043
93
Quan điểm của mình thì gái hay trai, có được hưởng thừa kế bự từ cha mẹ hay không cũng phải có một nghề nghiệp và việc làm ổn định, tự chủ về tài chính và cuộc sống của mình, không được ỷ lại vào ai hết.

Bác nên cho cháu nó đi làm những trắc nghiệm về năng khiếu bản thân và nghề nghiệp, mấy năm trước mấy đứa nhỏ nhà mình lúc định làm thì có đợt khuyến mãi bên Dale Carnegie VN với bài test của bộ lao động Mỹ, giá gốc hình như hơn 1 vé, tụi nhỏ làm bài test thử xong được offer giá còn $40, bài test trắc nghiệm tâm lý bằng tiếng Anh đâu hơn 100 trang.

Hình như bên hội tâm lý TP có dịch vụ này, bài trắc nghiệm tự khám phá bản thân coi mình hướng nội hay hướng ngoại, bản thân mình có năng khiếu về kỹ thuật hay nghệ thuật, KHTN hay XH,...

Trùm Cô
27/11/07
854
46.561
93
Hướng nghiệp là gia đình phải quan sát tụi nhỏ từ cấp 2 và hướng dần dần. Nhà nào chưa hướng thì kiếm cô Phoenix Ho, hình như làm ở Hồn Việt, thạc sĩ chuyên hướng nghiệp ở Mỹ về. Rất hiệu quả, vừa có tầm vừa có tâm. Bố mẹ thì nên kiếm đọc mấy sách của cô này, con đọc được thì càng tốt