Hạng B2
24/2/14
401
608
93
Em mới đi trà vinh qua cầu cổ chiên, rẽ trái vo tình đi vào đường cấm oto, bị công an xã chặn lập biên bản vi phạm.
việc đi vào đường cấm bị lập biên bản là ko phải bàn cãi rồi. Nhưng vấn đề thắc mắc là công an xã có thẩm quyền đó luôn hả các bác?

Hạng F
1/6/15
5.555
28.613
113
4. Trưởng Công an cấp xã trong phạm vi chức năng, nhiệm vụ được giao có liên quan đến trật tự an toàn giao thông đường bộ, đường sắt có thẩm quyền xử phạt đối với các hành vi vi phạm quy định tại các điểm, khoản, điều của Nghị định này như sau:
a) Điểm đ, Điểm i Khoản 1; Điểm g, Điểm h Khoản 2; Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm k Khoản 3; Điểm a, Điểm d, Điểm đ, Điểm i Khoản 4 Điều 5;
=> không có lỗi đi vào đường cấm (điểm b, khoản 4, điều 5), anh coi lại biên bản đúng lỗi này không nha.

Hạng D
4/11/14
3.150
16.923
113
Nghị định 46, điều 75, mục 1,điểm c. Công an viên có quyền lập bb vp GTĐB trên địa bàn mình quản lý, trong phạm vi luật cho phép.
Điều 71:chủ tịch UBND cấp xã được quyền ra quyết định phạt đến 4 triệu đồng đối với hành vi vi phạm quy định về GTĐB

Hạng B2
3/1/17
352
484
63
nếu trường hợp này ngoài miền bắc. bác có khả năng sẽ chỉ bị nhắc nhở, chứ ko bị phat.
Em mới đi trà vinh qua cầu cổ chiên, rẽ trái vo tình đi vào đường cấm oto, bị công an xã chặn lập biên bản vi phạm.
việc đi vào đường cấm bị lập biên bản là ko phải bàn cãi rồi. Nhưng vấn đề thắc mắc là công an xã có thẩm quyền đó luôn hả các bác?

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Nếu CA xã ko có quyền thì người vi phạm đi vào đường cấm ko bị phạt, ko bị ngăn chận lỡ gây ra tai nạn thì sao?
Nếu Trưởng CA xã ko xử được thì đưa cho chủ tịch xã ký QĐ.
Mục 1. THẨM QUYỀN XỬ PHẠT
Điều 70. Phân định thẩm quyền xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt

1. Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp có thẩm quyền xử phạt đối với các hành vi vi phạm quy định tại Nghị định này trong phạm vi quản lý của địa phương mình.

Hạng D
17/8/09
3.309
1.788
113
e thấy tình hình giờ ai mặc lên mình bộ quần áo cũng có quyền ra xử phạt giao thông dù k có thẩm quyền. tình trạng xử lý vi phạm giao thông giờ rối ren dân cũng chẳng nắm hình được là lực lượng nào đủ thẩm quyền xử lý

Hạng D
28/7/16
1.692
2.428
113
e thấy tình hình giờ ai mặc lên mình bộ quần áo cũng có quyền ra xử phạt giao thông dù k có thẩm quyền. tình trạng xử lý vi phạm giao thông giờ rối ren dân cũng chẳng nắm hình được là lực lượng nào đủ thẩm quyền xử lý
Uh, hơi rối :D

Hạng B2
24/2/14
401
608
93
Cơ bản em chấp nhận chịu phạt do không để ý kỹ biển báo, thôi thì tiên trách kỹ hậu trách nhân.
Bây giờ có thêm câu hỏi nhờ các bác tư vấn. Đằng nào cũng phải đến 2 tháng mới có thể nhận lại gplx, vậy em canh hơn 2 tháng sau mới xuống đó lấy qđ rồi đi đóng phạt để nhận lại gplx luôn. Có vấn đề phát sinh thêm gì ko hả các bác? Em cán ơn!

Hạng B2
5/5/16
395
442
63
44
Qua cầu quẹo trái 2 lần..mà cái bảng cắm cho vui chứ có đúng QC đâu..