Hạng C
26/3/13
918
681
93
45
Chào các bác , chiều hôm qua gia đình mình từ Coco Beach, Lagi về TPHCM qua Hàm Tân Bình Thuận theo quốc lộ 55. Mình chạy vào đoạn đường nội thị và tốc độ mình chỉ cố gắng chạy tối đa tầm 60km/h (kể cả nội thị lẫn hết khu vực nội thị đoạn này mình cũng chỉ chạy tầm 60km/h vì đường hẹp, xe có chở trẻ con đang ngủ). Xem lại thông tin thì có lẽ thuộc xã Thắng Hải Huyện Hàm Tân. Mình bị CSGT dừng xe và báo vi phạm quá tốc độ vì đoạn này chỉ cho chạy 50km/h.
Mình lái xe đến nay đã 4 năm , chưa bao giờ bị CSGT dừng xe vì vi phạm, vì mình luôn chấp hành luật GTDB về biển báo, tuy nhiên ko bị dừng xe ko có nghĩa là luôn luôn mình đúng ,vì khi di chuyển trên đường ko phải lúc nào cũng có thể theo dõi hết được các biển báo, việc vô ý vi phạm là điều rất dễ xảy ra . Chiều qua cũng vậy, do nghĩ rằng nội thị xe oto đã được chạy 60km/h nên mình vẫn chạy theo suy nghĩ đó nên khi bị dừng xe mình đã thắc mắc vấn đề này và có tranh cãi với đồng chí này. Đồng chí CSGT đã cho mình xem lại văn bản quy định tốc độ xe cơ giới và giải thích các đoạn đường nội thị có phân cách cứng hoặc đường 1 chiều thì tốc độ mới 60km/h. Mình đã xem và nhận thấy điều này là đúng.
Nhắc lại là khi xuống xe , đồng chí CSGT cho mình xem hình ảnh vi phạm qua smartphone, mình ko đồng ý và yêu cầu được hướng dẫn xem trực tiếp vì muốn biết chính xác là bị bắn tốc độ ngay đoạn nào. Sau khi tranh cãi về vấn đề này các CSGT ( tổ 2 người đi trên xe oto tải chuyên dụng của CSGT) đã đồng ý cùng mình quay lại đoạn vi phạm cách đó chừng 2-3km , tới nơi có 1 CSGT khác đã cho mình xem hình ảnh -63km/h rất rõ ràng và vị trí ghi hình có chụp rõ cả cột mốc lộ giới.
Lúc này mình cũng đã bắt tay và cám ơn các đồng chí đã hoàn thành đúng quy trình, hướng dẫn và giải thích cho người dân rất cụ thể và có trách nhiệm với tinh thần sẵn sàng chấp nhận biên bản vi phạm.

Tuy nhiên bất ngờ là lúc này đồng chí CSGT đã dừng xe nói rằng việc này có thể chỉ để nhắc nhở anh chứ ko lập biên bản, trời sắp mưa chúc anh chị lên đường lái xe cẩn thận và an toàn.Các đồng chí xin thông tin cá nhân của mình để ghi vào nhật kì làm việc và bắt tay tạm biệt.

Qua đây mình xin gửi lới cám ơn đến tổ CSGT của Hàm Tân Bình Thuận làm nhiệm vụ chiều qua đã hành xử chuẩn mực, nhiệt tình , nhân văn để giúp cho chuyến đi của gia đình mình được trọn vẹn niềm vui. Mình viết bài này ko phải vì thoát được cái biên bản 2t5, mà là vì điều đáng quí khi CSGT hành xử có lí có tình, nhất là với du khách lái xe từ nơi khác đến Bình Thuận như mình.Sự việc được Camera hành trình ghi lại hết, mình sẽ update sau.
Nếu các lực lượng CSGT đều hành xử được như vậy, tôi tin rằng xã hội, văn hóa giao thông, quan hệ giữa CSGT và nhân dân sẽ ko còn mất niềm tin trầm trọng như hiện nay.
Một lần nữa xin cám ơn các anh.

Hạng D
11/3/15
1.881
5.123
113
Em đọc cũng thấy bất ngờ. Lần trước em đi Cocobeach bác tài của em bị bắn tốc độ 3 lần và cả 3 lần đều đưa bánh mì. Có lẽ tại bác chủ muốn lập biên bản.

Hạng C
26/3/13
918
681
93
45
Em đọc cũng thấy bất ngờ. Lần trước em đi Cocobeach bác tài của em bị bắn tốc độ 3 lần và cả 3 lần đều đưa bánh mì. Có lẽ tại bác chủ muốn lập biên bản.
Mình cũng chưa nói với các d/c này là cứ lập biên bản, chính xác là chưa kịp nói
suốt quá trình dừng xe cho tới lúc đi, các d/c CSGT này cũng ko yêu cầu mình xuất trình bất kì giấy tờ nào. Chắc do ở hiền gặp lành !^^

Hạng D
29/1/13
1.351
14.142
113
Ngày hôm qua mình cũng bị csgt ngay bến bạch đằng ngã rẽ vào Võ Văn Kiệt,Hàm nghi và cầu khánh hội với tội đi vào đường Võ văn Kiệt mà không xi nhan phải. Đây là con đường đi làm về hàng ngày của em nên hầu như khi vào VVK em đều có xi nhan phải. Sau khi xem lại máy quay phim của 2 anh csgt mình nhận lỗi rất vui vẻ và chuản bị tinh thần đóng phạt. Tuy nhiên 2 anh lại nói thôi lần này nhắc nhở và yêu cầu mình phải nhớ bật xi nhanh kẻo xe dằng sau đâm phải. Cũng thấy vui vui trong lòng.

Hạng C
26/3/13
918
681
93
45
Ngày mới nhiều chuyện vui quá, mà chắc các bác cũng điềm đạm hỏi hang đàng hoàng, chứ kiểu xuống xe lăm lăm điện thoại trong tay quay phim chụp hình chắc là mệt rồi.
lúc xuống xe, bx mình cũng cầm dth quay phim, đồng chí dừng xe nói bx mình tắt DT thì mình cũng nói bx mình là hãy tắt đi vì đang tranh luận đàng hoàng chưa có gì cần để quay .

Tập Lái
23/7/16
8
2
3
TPHCM
Ước gì ngày càng có nhiều điển hình tiên tiến này cho anh em lái xe đỡ khổ.

• Like
Reactions: long265
Tập Lái
2/8/16
23
33
13
44
Chắc đã đủ biên bản và đã đủ doanh thu rồi. Trước đây hồi SV mình cũng có lần bị lỗi vượt đèn đỏ bị ghi biên bản nhưng chú CSGT già già thương và ghi là lỗi chở 3 (50k thay cho lỗi đèn đỏ 100k)
Tuy nhiên 1 học sinh đi học với điểm 10 không thế kéo lại được 10 điểm 1.