Hạng B2
27/6/12
174
31
28
Nếu đúng là đường 1 chiều có 2 làn, không có biển cấm xe thô sơ, không biển phân làn thì bác đi ô tô làn phải là sai (điều 13). Còn bắt lỗi vượt phải là không đúng, nếu là em thì cho lỗi sai làn.
nhưng đó chỉ là phỏng đoán, phải xem hình bác chủ pót mới bàn được
Bac tieu linh tinh cho em hoi sai nhu the nao theo dieu 13 a

Hạng D
13/2/11
2.095
790
113
sao lại sao hả bác? ví dụ đường Lý Chính Thắng nhiều đoạn cũng vậy mà?
Em cũng thường đi làn trái, nhưng khi làn giữa/phải trống thì sẽ đi nếu là vạch đứt.

Điều 13:
1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe chạy cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người lái xe phải cho xe chạy trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.
2. Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới đi trên làn đường bên trái.
3. Các loại phương tiện tham gia giao thông đường bộ có tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.
Suy luận của em theo khoản 2, điều 13 thì em cho là sai.
Em hỏi bác câu là xe thô sơ có đi được trên đường Lý Chính Thắng? Và nếu có thì đi được trên những làn nào?
Còn nếu bác cho rằng xe thô sơ có làn riêng (do biển hoặc vạch liền quy định) thì cái khoản 2 trên để làm gì?

Hạng B2
23/6/11
103
132
43
E nghĩ lỗi vượt fải chỉ tính cho đường chỉ có 1 làn thôi hoặc bác vượt fải xe khác trong cùng 1 làn chứ nếu đường có 2 làn mà cho fép chạy cả 2 làn thì bác vượt mặt xe khác ko quá tốc độ cho phép e nghĩ là bình thường fải ko ạh

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: ntt61 and ngotpro
Hạng C
15/8/14
726
542
93
Ho Chi Minh City, Vietnam
Cho tôi hỏi ké phát sao đầu mấy bác nhớ siêu thế? tôi là tôi đách nhớ luật nào cả, cứ bị thổi thì xin bb nói là về hỏi luật sư thế là nó cho đi ếu hiểu tại sao? chớ làm soa nhớ hết nổi luật vậy mấy bác chỉ tôi cách với, à còn cái này nữa, nếu tôi in văn bản pháp luật ra giấy để sẵn 1 chồng đó khi nào gặp chuyện đem ra nói với tụi nó, nhưng tụi nó cãi chày và nói rằng văn bản này do ai có thẩm quyền ban hành, dấu mộc đâu? thì tôi phải làm sao? hay là mình đem đến văn phòng công chứng nào đó công chứng được ko nhỉ? có dịch vụ này ko ta?

Hạng D
13/2/11
2.095
790
113
Bac tieu linh tinh cho em hoi sai nhu the nao theo dieu 13 a
như em đã nói nếu đường 1 chiều có 2 làn trở lên, không có biển cấm xe thô sơ, không biển phân làn.. thì theo khoản 2, điều 13 thì xe thô sơ [BCOLOR=#ffffff]phải[/BCOLOR] đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới đi trên làn đường bên trái.
Do đó 4b đi làn trong cùng bên phải em cho là sai.

Hạng D
11/7/11
1.352
478
83
44
Em đã upload hình hiện trường (vạch kẻ + biển báo) và BB trên trang 1.

Hạng B2
27/6/12
174
31
28
Nếu như bác nói thì nguyên cái làn bên phải chỉ dành cho xe đạp, xe xích lô và các loại xe thô sơ khác để đi, đồng thời xe o tô và xe máy (đều là xe cơ giới) đều đi lane trái?

Bác thử xem lại trang 1 bác chủ đã phân tích rất kĩ: "xe cơ giới đi trên làn bên trái" tức là nó không cấm đi bên phải.
như em đã nói nếu đường 1 chiều có 2 làn trở lên, không có biển cấm xe thô sơ, không biển phân làn.. thì theo khoản 2, điều 13 thì xe thô sơ [BCOLOR=#ffffff]phải[/BCOLOR] đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới đi trên làn đường bên trái.
Do đó 4b đi làn trong cùng bên phải em cho là sai.

Hạng B2
30/9/14
171
253
83
EM nghĩ bác chủ nên chiến. Nhưng em sợ sau này, xe máy và oto sẽ chạy chung làn đường, lộn tùng phèo như những lúc kẹt xe ngoài HN mất.

Hạng B2
8/3/14
200
470
63
Suy luận của em theo khoản 2, điều 13 thì em cho là sai.
Em hỏi bác câu là xe thô sơ có đi được trên đường Lý Chính Thắng? Và nếu có thì đi được trên những làn nào?
Còn nếu bác cho rằng xe thô sơ có làn riêng (do biển hoặc vạch liền quy định) thì cái khoản 2 trên để làm gì?
Hôm đi caravan đền Preah viea , có phải bác đi xe số 6 k?