Hạng B2
28/4/12
227
73
28
Theo ngu ý của em là thế này: giao thông ở vn mình rất là lộn xộn, và dễ kẹt xe nữa, vì thế đi cho đúng luật, và có văn hóa là tốt nhất... Trường hợp của bác, em xin nói như sau, nếu như đường chỉ có 2 làn (trên 1 chiều đường, hoặc đường 1 chiều), và làn bên trái đang có xe oto, hoặc dòng xe ô tô đang bị kẹt, thì mình nên lịch sự, nối đuôi và đợi như người khác thôi, vì ai cũng kẹt, cũng có công việc chứ đâu phải chỉ riêng mình kẹt. Bây giờ bác nghĩ đơn giản thôi: nếu dựa theo sự khôn ngoan của bác để tìm những kẻ hở của cơ quan lập pháp, và trong trường hợp này nếu như bác đúng, bác ung dung chạy vào làn bên phải, thì tính ra là cả 2 làn đang có xe ô tô lưu thông, vậy.... xe máy đi ở chổ nào, trong khi đó bác biết nếu tính trên 1 đoạn đường (đi chung các loại phương tiện) thì số lượng xe máy bao giờ cũng đông hơn ô tô cả. Riêng em thì em ko bao giờ đi kiểu như vậy, nếu mình đúng cũng ko đi, nên hiểu tinh thần tôn trọng luật gt là việc mình tự ý thức làm cho tình trạng giao thông ở nơi mình tham gia trở nên tốt hơn, chứ ko phải dựa vào sơ hở của luật để làm những điều mà mình cảm thấy có lợi cho mình, gây ảnh hưởng đến người khác. Nói thật, e rất ghét kiểu đi như vậy. điển hình sáng nay em đi từ hướng Nguyễn Xí + nơ trang long ra hướng D1 bình thạnh. Nguyễn xí thì ô tô kẹt thành 1 hàng dài, cho dù gấp việc nhưng ok, người ta đợi thì mình cũng đợi, e dừng xe lúc kẹt luôn tạo 1 khoản hở có thể gần bằng chổ chui của 1 chiếc ô tô... dòng phương tiện đang nhích dần theo nhịp đèn, thì phía làn bên phải, 1 chiếc taxi miền đông, tài cũng già rồi, tầm trên 40 vượt phải rất nhanh, và vì vướng xe lấy rác phía trước đang dừng sát lề phải nên tấp đầu xe em định kiếm chổ chui, như đã trình bày ở trên, em rất ghét kiểu đi như vậy, nên tăng ga, ko cho nhập làn ô tô (vì người này vượt ko an toàn, nên e hoàn toàn ko có lỗi cản trở phương tiện khác khi vượt), thế là anh ta đành đợi có khoảng trống rồi nối đuôi, sau khi đến giao lộ, đèn xanh, anh ta chuyển sang làn đường ngược chiều, vượt qua mặt e thật nhanh ở giao lộ.. em xin thưa là e rất ko hài lòng cách chạy xe như vậy, mong ae nhà OS mình có kiên nhẫn và vằn hóa hơn trong việc tham gia gt, nếu những gì e nói có điều gì làm cho bác khó chịu thì em cũng xin lỗi, nhưng nên nói chính kiến và chia sẽ quan điểm của mình với ae để có thể giúp nhau tốt hơn. Thân.

Đi như bác giống ở Hà Nội quá không nên chút nào

Hạng D
11/7/11
1.352
478
83
44
như em đã nói nếu đường 1 chiều có 2 làn trở lên, không có biển cấm xe thô sơ, không biển phân làn.. thì theo khoản 2, điều 13 thì xe thô sơ [BCOLOR=#ffffff]phải[/BCOLOR] đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới đi trên làn đường bên trái.
Do đó 4b đi làn trong cùng bên phải em cho là sai.
Vậy xe máy, xe cơ giới đi bên phải cũng là sai hở bác???

Em nghĩ bác chủ nên chiến. Nhưng em sợ sau này, xe máy và oto sẽ chạy chung làn đường, lộn tùng phèo như những lúc kẹt xe ngoài HN mất.
Em ý thức rất rõ khi nào nên đi làn trong, khi nào buộc phải chạy làn ngoài túy tình hình giao thông bác ạ.

Hạng D
13/2/11
2.099
800
113
Nếu như bác nói thì nguyên cái làn bên phải chỉ dành cho xe đạp, xe xích lô và các loại xe thô sơ khác để đi, đồng thời xe o tô và xe máy (đều là xe cơ giới) đều đi lane trái?

Bác thử xem lại trang 1 bác chủ đã phân tích rất kĩ: "xe cơ giới đi trên làn bên trái" tức là nó không cấm đi bên phải.
nếu theo cái khoản 2 điều 13 thì đương nhiên là thế. (còn cái khoản 2 có hợp lý hay không thì e không bàn)
Chữ màu đỏ thì em đoán thế nào bác cũng nói thế, em biết các bác vin vào cái chữ PHẢI ở vế cho thô sơ, còn cơ giới thì đi làn bên trái nên các bác mới suy luận ngược là không cấm.
Em hỏi bác nếu người viết luật mà viết muốn cho cơ giới đi làn nào cũng đường thì có cần phải thêm cái câu "phương tiên cơ giới đi làn bên trái" không?
Tất nhiên luật mật mờ tùy cách hiểu, nhưng trường hợp bác chủ mà kiện thì khả năng thua là cao. Có thể cái biên bản vượt phải sẽ được xé và thay vào cái lỗi sai làn cũng không chừng.

• Like
Reactions: duyai0904 and natto
Hạng D
11/7/11
1.352
478
83
44
nếu theo cái khoản 2 điều 13 thì đương nhiên là thế. (còn cái khoản 2 có hợp lý hay không thì e không bàn)
Chữ màu đỏ thì em đoán thế nào bác cũng nói thế, em biết các bác vin vào cái chữ PHẢI ở vế cho thô sơ, còn cơ giới thì đi làn bên trái nên các bác mới suy luận ngược là không cấm.
Em hỏi bác nếu người viết luật mà viết muốn cho cơ giới đi làn nào cũng đường thì có cần phải thêm cái câu "phương tiên cơ giới đi làn bên trái" không?
Tất nhiên luật mật mờ tùy cách hiểu, nhưng trường hợp bác chủ mà kiện thì khả năng thua là cao. Có thể cái biên bản vượt phải sẽ được xé và thay vào cái lỗi sai làn cũng không chừng.
Vậy theo bác cái bảng 412 (bảng phân làn đường) dùng để làm gì vậy bác????