Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница
Chào các bác,
Thời gian qua em có mua 2 loại xe khác nhau của Honda là Wave 100s và Air Blade. Ngoài các phụ kiện của xe như sách hướng dẫn sử dụng, chìa khóa dự phòng, bộ đồ nghề... thì xe nào em thấy cũng có kèm theo 01 cục gì màu đen, hình như bằng nhựa mềm. Em rất thắc mắc không biết cục này dùng làm gì mà xe nào cũng có, nên post lên đây để các bác "lời ra tiếng vào" cho vui.

(2 cục này là của 2 xe khác nhau, nhưng hình thức y chang nhau)

Hạng F
5/3/05
8.718
72.136
113
đây
RE: Cục này là cục gì?

chắc để vặn con ốc nào đó?

Tập Lái
27/2/07
46
0
6
36
SG

chắc là để bảo vệ cái đầu từ của cái chìa khóa từ hả?

Hạng B2
22/9/04
316
1
0

Lúc chụp ảnh bác để bên cạnh 1 đồng xu hoặc cái bật lửa thì dễ hình dung hơn.
Nếu không nhầm thì là núm caosu chụp ở đầu con ốc trục bánh xe trước.

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: KhanhLinh

Lúc chụp ảnh bác để bên cạnh 1 đồng xu hoặc cái bật lửa thì dễ hình dung hơn.
Nếu không nhầm thì là núm caosu chụp ở đầu con ốc trục bánh xe trước.
vâng, em quên mất. Lần sau khi chụp hình em sẽ lưu ý về vấn đề này.

Về kích thước thì nó cỡ bằng đồng xu 5000đ, đúng là nó chụp vừa con ốc trục bánh xe trước.
Nhưng em nghĩ nếu dùng để chụp con ốc bánh xe trước thì cũng không ổn, bởi vì:
- chụp như thế thì nước vẫn lọt vào được nên lâu ngày có thể làm rỉ sét ốc ???
- hơn nữa bánh trước và bánh sau đều có trục bánh xe và con ốc y chang nhau. Chẳng lẽ mỗi xe có 1 cục dùng để chụp bánh trước mà không chụp bánh sau?

Không biết em nghĩ như thế có đúng không [&:]

P/S: các bác lưu ý là cục này không phải hình tròn hẳn mà 2 đầu có nhô ra 2 cái tai. Bên trong thì có dạng gần như lục giác của con ốc (xem hình)

Last edited by a moderator:
Hạng C
12/7/05
834
94
28
Trường Bạch Sơn Nam

Thế thì sao nó k chụp vô luôn mà bỏ vào theo đồ theo xe làm gì bác? Mà hồi giờ cũng đã vài lần mua xe máy sao em chưa thấy mấy cái cục này nhỉ !

Em nghĩ trên đường đi làm về bác vndnguyen cầm theo cái cục đó ghé vào cửa hàng Honda nào hỏi phát biết ngay mà, rồi về báo cáo lại cho anh em cùng rõ :D

Hạng B2
22/9/04
316
1
0

Có lẽ cái cục cao su này chỉ dùng để chụp đầu ốc bánh xe khi vận chuyển xe mới từ nhà máy đến các cửa hàng, nhằm mục đích tránh cọ quẹt, xước sát phần giảm xóc, đĩa phanh... khi xếp xe.

Hạng B2
4/12/06
239
0
16
Đồi thông hai mộ

:)xe em cũng có mà có luôn cái miếng ồng nước chụp chân thắng lun mới ghê chứ ,đi đôi dép trơn chút đạp thắng là ôi thôi đi lun.Tốt nhất pác tháo põ lun đi nhìn chẳng đẹp tí nào cã [8|]

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: PRUVU

:)xe em cũng có mà có luôn cái miếng ồng nước chụp chân thắng lun mới ghê chứ ,đi đôi dép trơn chút đạp thắng là ôi thôi đi lun.Tốt nhất pác tháo põ lun đi nhìn chẳng đẹp tí nào cã [8|]
xe em mua thì không có cái chụp chân thắng bác PRUVU ạ. Chỉ có cái cục nhựa đen mềm mềm đó thôi