Thảo Luận Chung “Dải phân cách sống”

Hạng C
25/2/14
575
995
93
Thành phố Hồ Chí Minh
Bất lực khi giải quyết các vấn đề giao thông nên phải lấy mấy em nhỏ ra đứng đường. Mấy em này rảnh rỗi sao ko về phụ giúp gia đình nhỉ? Ko ủng hộ hình thức này, vì ko thuộc trách nhiệm của các em.
Nói như bác thì ngta đi làm tình nguyện, làm từ thiện (nói chung) để làm gì? Đèn nhà ai nấy sáng đi nhỉ hehe

• Like
Reactions: thainguyen6699
Hạng D
3/1/12
1.556
5.152
113
tp.hcm
cách làm của các thanh niên tình nguyện nhìn không được đẹp nhưng cực kì hiệu quả khi ý thức GT của mình mạnh ai nấy chạy ,mấy ngày thi có cách này hay và tiết kiệm nhân lực.

• Like
Reactions: Valentino Viviano
Hạng B2
16/3/15
102
113
43
40
Theo em nghĩ : cùng cực chẳng đã mới ra phân luồng giao thông như thế. Đó chỉ là giải pháp tình thế nhất thời. Những trái tim tình nguyện vì cộng đồng.

Hạng B2
26/4/15
149
194
43
55
Bất lực khi giải quyết các vấn đề giao thông nên phải lấy mấy em nhỏ ra đứng đường. Mấy em này rảnh rỗi sao ko về phụ giúp gia đình nhỉ? Ko ủng hộ hình thức này, vì ko thuộc trách nhiệm của các em.
Bác có biết các chiến dịch do thành đoàn tổ chức như tiếp sức mùa thi , mùa hè xanh , kỳ nghỉ hồng ...v.v.. Đã giúp đỡ cho các em học sinh và những gia đình neo đơn có được những ngày tháng hạnh phúc hơn và giúp cho các em có hoàn cảnh đặc biệt biết đọc biết viết , ....và cái chính là cũng giúp cho các em sinh viên nhận thức tốt hơn về cuộc sống và xã hội trước khi chính thức bước vào đời . Còn riêng em nghĩ các bậc cha mẹ sẽ ủng hộ con đi tình nguyện hơn là về giúp việc nhà

Hạng D
29/6/15
4.922
15.787
113
39
Bác có biết các chiến dịch do thành đoàn tổ chức như tiếp sức mùa thi , mùa hè xanh , kỳ nghỉ hồng ...v.v.. Đã giúp đỡ cho các em học sinh và những gia đình neo đơn có được những ngày tháng hạnh phúc hơn và giúp cho các em có hoàn cảnh đặc biệt biết đọc biết viết , ....và cái chính là cũng giúp cho các em sinh viên nhận thức tốt hơn về cuộc sống và xã hội trước khi chính thức bước vào đời . Còn riêng em nghĩ các bậc cha mẹ sẽ ủng hộ con đi tình nguyện hơn là về giúp việc nhà
Uhm thì cũng đến đó! Quan trọng khi bước vào đời, hòa nhập đụng phải chính các anh "cơ chế" thì đâu lại cũng vào đấy.
Đánh trống thôi, ai cũng lamg đc vấn đề là sau đó bỏ dùi ngay mới kinh.
Việc khác như tình nguyện thì ko bgio tôi cho con tôi đi, vì việc đó có cơ quan quản lý lập ra để làm ji? Ko làm nổi vì thiếu năng lực lại hô hào kêu gọi.

• Like
Reactions: thaibinhdo
Hạng B2
24/1/15
398
380
63
Tình nguyện tham gia giúp cộng đồng là hành động rất đáng để tôn trọng, ca ngợi nhưng những công việc cần chuyên môn và có cả bộ máy (người và vật chất) chuyên nghiệp thì phải để cho "bộ máy" ấy thực hiện chứ không nên lạm dụng sự tình nguyện để làm thay việc của mình.