Hạng D
6/8/16
2.420
18.298
113
View attachment 2218621

Chào các bác! Sau bao nhiêu năm làm việc và tích cóp, e dành dụm được 300 triệu tiền tiết kiệm. Em dự định dùng số tiền này để mua trả góp Kia Sedona 19 bản deluxe giá khoảng 1 tỷ. Với mức lương 35tr/tháng + lợi nhuận từ kinh doanh online khoảng ~ 8tr/tháng liệu em có thể mua và gồng gánh được chi phí cho xe không ạ?

Mong các bác chia sẻ kinh nghiệm của bản thân cho em ạ!
Không nên

Hạng F
29/10/16
11.586
22.237
113
Pháp
Bạn tính cứ 1/3 dành cho trả tiền nợ chung là được (xe, nhà ...) Đừng vượt quá mức đó

Hạng D
24/8/18
1.500
1.592
113
48
Theo quan điểm an toàn thì đúng là chỉ nên vay khoảng 50% con xe trở lại nhưng xét thực tế thu nhập của bác thì hoàn toàn khả thi. Chi phí nuôi xe phụ thuộc bác chạy nhiều hay ít còn các phí khác như: bảo dưỡng, bảo hiểm, đăng kiểm, phí BTĐB bác biết rồi.
Thu nhập của bác không bị giảm sút hay "nguy hiểm" thì cứ tiến thôi, chọn xe nào thì tùy sở thích, giá xe càng cao thì giá trị nó mang lại cho người sở hữu càng nhiều (ngoại trừ TOY giá trị thực hơi bị nghèo).
Đời người tưởng dài mà cực ngắn, chẳng may yêu em cô vy thì lại càng ngắn ngủi, vì vậy nếu có thể thì cứ ra đòn. Khi câu hỏi kiểu như bác chủ đặt ra luôn có 2 luồng phản hồi trái chiều: Từ từ và cứ tiến. Nếu ai muốn sống cho thực tại thì cứ tiến còn ai muốn sống "chặt" và lo cho tương lai thì cứ từ từ. Còn $ của bác bác tính sao thì tùy nhé. :)

Tập Lái
26/9/19
27
56
13
35
Phân tích thật lòng:
Sau bao nhiêu năm làm việc và tích cóp, e dành dụm được 300 triệu tiền tiết kiệm
=> cứ cho khoảng 2 năm để dành được 300, vậy 1 năm để được 150
Nếu không có gì biến động để trả hết gốc vay 900 thì cần 6 năm
Tiếp đến là lãi vay + chi phí xe hàng tháng
Tổng kết lại là hơi căng!
Tuy nhiên thấy lương bác cũng khá mà sao bao nhiêu năm lại để được ít quá. Nếu dùng cách này để ép bản thân chi tiêu tiết kiệm thì cũng OK :)

• Like
Reactions: foryouandforlife
Hạng C
15/2/08
556
306
83
didongthienminh.com
Với người cẩn thận như e thì vay 70% thì chỉ vay mua nhà thui chứ mua xe em ko dám chơi, ai nói em ngu e ráng chịu vậy.
Sedona e nghĩ năm sau sẽ ra bản mới, em mê em nó lắm nhưng lực chưa đủ đành chạy Innova 2019 vậy.

• Like
Hạng B2
20/1/11
387
675
93
Góp ý với thớt như sau, nếu nhà có bà xả thu nhập cỡ 20tr/tháng, thì hẳn chơi nha;
Các chi phí có thể gia giảm tùy hoàn cảnh;
(với những bản tính đơn giản này, mà em tư vấn cho nhiều người trong nhà rồi)
Đang có 300 triệu, có nên trả góp mua xe Kia Sedona giá 1 tỷ 2?

Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Coi chưng cố quá thành quá cố bác ạ. Liệu cơm gắp mắm thôi.

3/12/14
509
302
63
36
Biên Hoà Đồng Nai
Thôi bác ơi. Bác sẽ trả đc hoàn toàn trả đc nhưng sau ngần ấy năm trả xong bác chả có dư ra cái gì trừ chiếc xe mà khi đó giá trị đã còn đâu khoảng chưa đc một nửa do cộng cả tiền lãi bác phải trả.
Bác tốt nhất là mua những mẫu xe nhỏ nhỏ xinh xinh vừa túi tiền. Còn tiền bác làm để tích cóp rồi đầu tư đúng cách nó mới đẻ ra tiền. Chúc bác có qđ sáng suốt.

• Like