Hạng D
15/10/09
2.804
1.874
113
43
QUẦN ĐẢO HOÀNG SA
Thích thì nhích thôi, đến khi ko chịu nổi thì bán, ít ra sau này cũng có cái để kể cho ngta biết là mình đã từng,,,,,,, blah blah blah hi

Hạng D
31/5/14
3.460
4.289
113
Em tư vấn tào lao tí, mua bán tải nha bác Tri hoặc Na

1. Máy dầu chi phí đi lại dễ chịu 7 - 9L/100km hỗn hợp​
2. Bác bán hàng online, nếu cần giao hàng số lượng lớn hay lấy hàng về kho, có sẵn xe lấy luôn bớt được tiền vận chuyển hàng. Mà theo em tiền vận chuyển chiếm khá nhiều trong giá trị hàng.​
3. KCN Q9, em chạy C300 AMG qua mấy cái gờ nó rột rột làm em đau tim, mà đặc biệt KCN cao gờ giảm tốc quá nhiều, còn chạy Na em bang phà phà. Chưa đường đi chuyển lên KCN xe cont nhiều, đi bán tải to to cũng đỡ sợ hơn xe hạng C, cách âm cũng tốt hơn.​

• Like
Reactions: tekken123
Tập Lái
1/9/15
40
25
19
40
Góp ý với thớt như sau, nếu nhà có bà xả thu nhập cỡ 20tr/tháng, thì hẳn chơi nha;
Các chi phí có thể gia giảm tùy hoàn cảnh;
(với những bản tính đơn giản này, mà em tư vấn cho nhiều người trong nhà rồi)
View attachment 2219016
Kinh thật, bác tính chi tiết thế này chắc cụ chủ thớt thôi chắc :))

Hạng B2
26/7/16
378
653
93
Ngân hàng cho vay mua xe tối đa từ 5 năm đến 7 năm. Bác vay 700tr e cho tối đa 7 năm thì mỗi năm cũng trả 100tr tiền gốc rồi, hết sạch tích góp của bác. Chưa tính lãi, xăng xe , bảo dưỡng.
Mình thấy 1 bác xem con Vinfast mua góp 2 năm ko lãi, lên mấy group FB xe Vin kiếm cái voucher rẻ thêm đc mấy chục nữa.
Hoặc hạ tiêu chí của bác xuống xíu, kiếm tầm 650-700tr là vừa lực. Mua xe xong mà hết lúa đi vi vu đây đó khó chịu lắm :D:D

Tập Lái
1/9/15
40
25
19
40
Cứ triển khai thôi bác ơi, mình lương có hơn 20tr vừa trả tiền nhà vừa trả tiền xe có sao đâu. Xe mới thì cứ 4-5 năm đầu tiên chả phải lo nghĩ sửa chữa gì

Hạng B2
2/1/17
168
257
65
40
Thank bác đã tư vấn rất kỹ càng cho em ạ! Em cũng cân nhắc chuyện mua xe hơn 1 tháng nay. Chắc em sẽ hạ tiêu chí xuống là sẽ mua một con hạng c như cerato để tiện cho việc đi lại hằng ngày của em. Vì hiện giờ nhà em ở bình tân nhưng lại làm tận kcn cao q9. Cty có hỗ trợ xe đưa đón nhưng lại ở tuyến tân bình. Em phải đi xe máy rất vất vả. Thêm nữa hiện giờ em còn độc thân, có nhà cc mẹ mua cho. Chỉ lấn cấn mỗi khoản chi phí cho xe mà thôi. Tính em tiêu xài cũng tằn tiện dữ lắm mới tích cóp đc 300tr trong 3 năm qua

Bác đang độc thân, chưa gia đình sao lại nhắm con Sedona to mập dành cho gia đình đông con? Theo mình, bác nên cân nhắc hạn C Cerato, Elantra, or mấy con gầm cao hơn như Xpander, Suzuki... thậm chí bác thích cao to đen hôi thì quất mấy con bán tải như Navara/ Triton thôi. Với mức lương đó, thì những con sau vay 50% còn có thể xoay xở, chứ mà qua con Sedona thì hơi mệt mỏi. Còn rất nhiều thứ phải lo, chứ đâu có dồn hết vô con xe được.

Chúc bác mau mua xe, để đi lại công việc cho thuận tiện.

Hạng B2
10/12/14
162
193
43
36
Giả sử bác đang có ý mua xe phục vụ cá nhân. Em nghĩ có 03 giải pháp cho Bác:
1. Nếu không quá gấp gáp mua xe thì bác cố gắng chờ ít nhất 2-3 năm nữa. Khi đó, số tiền tiết kiệm của bác cũng nhiều lên, lương bác cũng tăng. Áp lực trả lãi vay sẽ giảm hẳn. Lúc đó mua xe mới thực sự enjoy.

2. Nếu bác quá yêu thích xe, thích được vần vô lăng qua các cung đường thì hãy cứ mua xe nhỏ (vừa với gia đình) để trải nghiệm. Tầm tiết kiệm và năng lực nguồn thu của bác thì xe phân khúc A hay B đều khá là phù hợp. Sẽ không quá nặng nhọc chuyện trả nợ cho bác

3. Nếu bác ham vần volant mà thích xe bự cơ, không thích phương án 2 thì bác nên thuê xe lái rong ruổi đi chơi. Sedona bác thuê 5 ngày đi phượt tầm khoảng 7 - 8 triệu (quá ít so với thu nhập của bác). Giờ việc thuê xe dễ lắm, 5 phút là xong.

Chia sẻ thật tình với bác, không nên liều mà vay mua Sedona ngay lúc này. Em cũng là thằng trẻ, mê xe, nhưng lúc mua cũng đắn đo rất nhiều, dự phóng tất cả những rủi ro có thể có cho gia đình trong khoảng thời gian trả nợ ngân hàng rồi mới dám xuống tiền.
Chúc bác có giải pháp an toàn và hợp lý!

Thân mến

• Love
Reactions: WMS
Hạng B2
10/12/14
162
193
43
36
Thank bác đã tư vấn rất kỹ càng cho em ạ! Em cũng cân nhắc chuyện mua xe hơn 1 tháng nay. Chắc em sẽ hạ tiêu chí xuống là sẽ mua một con hạng c như cerato để tiện cho việc đi lại hằng ngày của em. Vì hiện giờ nhà em ở bình tân nhưng lại làm tận kcn cao q9. Cty có hỗ trợ xe đưa đón nhưng lại ở tuyến tân bình. Em phải đi xe máy rất vất vả. Thêm nữa hiện giờ em còn độc thân, có nhà cc mẹ mua cho. Chỉ lấn cấn mỗi khoản chi phí cho xe mà thôi. Tính em tiêu xài cũng tằn tiện dữ lắm mới tích cóp đc 300tr trong 3 năm qua
Hi bác chủ,
Em cũng làm trong Khu công nghệ cao Q9, nhà em ở Bình Thạnh. Chia sẻ thật lòng, mỗi ngày bác chạy oto đi làm sẽ rất cực nha bác. Đường đến khu CNC bây giờ nếu bác đi từ cao tốc / Xa lộ Hà nội / Phạm Văn đồng đều đông, giờ cao điểm rất áp lực. Bác nên suy nghĩ kỹ càng nhé.
Thân mến

Tập Lái
26/9/19
27
56
13
35
Bác còn độc thân thì em tư vấn 2 phương án cho nhẹ nhàng:
  1. Mua xe hạng A thôi. Khi nào nhu cầu đi đông thì thuê xe. Bác mua con kia nó to vcl ấy đi còn mệt hơn xe máy.
  2. Bác thuê xừ cái căn hộ nào gần chỗ làm. Nhẹ nhàng, thoải mái :)