Hạng B1
23/3/07
96
61
18
Không fai do tính năng city stop cảnh báo gì hết nha, tôi đã kiểm tra city stop rồi, chỉ có tiếng thắng gấp thôi, hoàn toàn ko có tiếng rột rột đó. Cách test như sau: mấy bác cứ căng tấm vải ra phía trước, lùi lại khoảng 10m rồi chạy tới, cả lúc rà thắng hay đạp ga thì cũng ko xuất hiện tiếng đó, chỉ có tiếng thắng xe rất gấp thôi (khoảng cách dừng xe hẳn ở khoảng 0.5m). Tiếng thắng của hệ thống ABS thì khỏi luôn đi.
Mình để ý thấy mỗi lần xuất hiện tiếng rột rột thì vòng tua máy đang giảm, tốc độ giảm từ 25-15km/h, ước khoảng từ số 2 về số 1, bị mấy lần nhưng ko lúc nào mình đang tăng ga cả.
Đang chờ bác nào có clip mình xin ké để có bằng chứng nói chuyện với Ford.
Cách đây 2 hôm. Ford Việt Nam ( số dt +066....) có gọi cho mình . Bảo là đã kiểm tra lỗi Rột, rột và cam kết đấy là do kích hoạt City Stop. Nhưng mình hỏi lại là Ford VN có dám cam kết là " Mặc dù kích hoạt nhưng trên màn hình không có thông báo không" thì lại bảo là : bên e là bên Marketing, hay chăm sóc khách hàng gì đấy, cái này bên Kỹ thuật nắm rõ hơn. Thế mình hỏi thế Kỹ thuật đâu cho mình nói chuyện. Thì bảo là: Kỹ thuật sẽ điện cho anh bây giờ để giải thích. Sau 2 ngày mình vẫn chưa thấy anh kỹ thuật điện "bây giờ " ở đâu.
Mình chưa dám kết luận gì 100%, và mong điều Ford VN nói là đúng vì mình (và chắc các ae ở đây) cũng đều mong là xe chúng ta không bi lỗi. Nhưng sao thấy lạ quá, cái này nếu không lỗi, sao kỹ thuật không điện hoặc bên Ford VN cam kết luôn cho khỏe chứ sợ gì!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
26/12/13
51
22
8
Vụ rột rột của xe Focus, càng ngày mình càng ngĩ do lỗi hệ thống chứ k phải là hãng cài đặt như vậy, vì mình thấy tình trạng này bị không chỉ khi xe bị tạt đầu, và quan trọng nhất là đa số màn hình không cảnh báo gì cả (CÁI NÀY THEO MÌNH LÀ QUAN TRỌNG NHẤT vì nếu phần cứng mà hãng cài đặt sẽ kêu như thế thì mình ngĩ chắc chắn phần mềm sẽ biết, và ko có lí do gì để không cảnh báo trên màn hình cả) VÀ CÓ XE BỊ CÓ XE KHÔNG ! Một số kỹ thuật của Ford cũng dần cảnh cáo báo về điều này là lỗi của hộp số, bánh răng vào không khớp nên như thế!
ĐỂ CHO KHÁCH QUAN, THEO AE CHÚNG TA NHỮNG AI BỊ TÌNH TRẠNG NÀY CÓ NÊN VIẾT MỘT LÁ THƯ KÝ CHUNG GỬI FORD VIỆT NAM HỎI KỸ VỀ VẤN ĐỀ NÀY, VÀ NẾU FORD KHẲNG ĐỊNH CÁI NÀY LÀ HÃNG CÀI ĐẶT NHƯ THẾ THÌ OK? CÒN NẾU KO THÌ AE HIỂU LÀ LỖI CỦA AI RỒI ĐẤY! CHỨ TÌNH TRẠNG NÀY MÌNH SỢ LÀ HẾT BẢO HÀNH CÓ KHI MÁY CŨNG CẦN THAY MỚI LUÔN!
CÁC BÁC CHÚ Ý MỘT CHÚT: MÌNH CÓ ÔNG ANH ĐI MEC S Ở SÀI GÒN, MÁY ĐÔI KHI Ì ẠCH, ĐI KIỂM TRA HÃNG CỨ BẢO OK, SAU ĐÓ BÀ VỢ NHÀ BÁO ĐẾN LÀM UM LÊN, BẮT CAM KẾT BẰNG VĂN BẢN, HÃNG KO CHỊU, VÀ 1 TUẦN SAU THÌ HÃNG GỌI LÊN, ĐỂ XE 2 TUẦN THAY MÁY MỚI LUÔN, VÀ BẮT CAM KẾT KHÔNG ĐƯA LÊN BÁO CHÍ, KO CHỤP HÌNH. Ở VIỆT NAM CHỜ HÃNG TỰ Ý THỨC KHÓ LẮM CÁC BÁC VÌ CÁC HỘI BẢO VỆ NGƯỜI TIÊU DÙNG TOÀN NGỒI QUÁN NHẬU KO À!
Mấy bác cho e theo với, xe e hiện chạy dc 9.000 cũng bị hiện tượng rột rột này, lúc mới mua bị nhiều hơn, giờ lâu lâu mới bị và chỉ bị trong nội thành, chạy ngoại thành xe êm ru. Em hỏi giám đốc ford daklak thì dc tư vấn là do động cơ ecoboost nó vậy, do mình chạy chưa quen chân ga nên dẫn đến hộp số bắt ko đều( e ko rành máy móc nên ko hiểu lắm) nói chạy quen sau này sẽ ko bị. Mấy bác sài gòn làm đơn cho e ké với, e mua xe ở City ford mà chăm sóc tệ quá...

• Like
Reactions: Thuykien
Hạng D
29/11/16
2.069
2.426
113
42
Mấy bác cho e theo với, xe e hiện chạy dc 9.000 cũng bị hiện tượng rột rột này, lúc mới mua bị nhiều hơn, giờ lâu lâu mới bị và chỉ bị trong nội thành, chạy ngoại thành xe êm ru. Em hỏi giám đốc ford daklak thì dc tư vấn là do động cơ ecoboost nó vậy, do mình chạy chưa quen chân ga nên dẫn đến hộp số bắt ko đều( e ko rành máy móc nên ko hiểu lắm) nói chạy quen sau này sẽ ko bị. Mấy bác sài gòn làm đơn cho e ké với, e mua xe ở City ford mà chăm sóc tệ quá...
Hình như do hộp số chứ không phải động cơ, khi đề pa em cũng nghe rột rột

Tập Lái
5/10/16
28
12
3
36
cho xin 1 vé tham gia vụ rột rột
Focus 5D 2016 - HCM
Xe Mình đi để ý rất kỹ, chỉ bị khi đi trong thành phố. khả năng là do cảm biến bị ngáo hoặc tự kích hoạt. Có khi bị tạt đầu, khi bị xe máy lướt qua (mình k rà thắng), nó kêu rột rột tầm 2 tiếng rồi ngưng, màn hình k hiển thị gì. Cực kì khó chịu luôn.
Xe mình khi đề pa và khi đậu ko bị kêu gì. Chỉ bị khi chạy ngoài đường. Còn Active Stop thì thắng kịt 1 cái đứng xe luôn, sau đó hiện thông báo và kêu tít.

Hạng D
29/11/16
2.069
2.426
113
42
Sẵn tiện cho em hỏi về vụ hao xăng cái. Dạo này em đi xăng tới 17l/100km (toàn đi giờ kẹt xe ở Gò Vấp).
Có nên relearn không các bác?

Tập Lái
5/10/16
28
12
3
36
Sẵn tiện cho em hỏi về vụ hao xăng cái. Dạo này em đi xăng tới 17l/100km (toàn đi giờ kẹt xe ở Gò Vấp).
Có nên relearn không các bác?
kẹt xe GV thì 17 là bthg nha. bác đệm ga bật máy lạnh vừa mát thì chỉ tầm 15

Hạng B2
12/7/16
259
311
63
40
Hóng vụ rột rột này. Mình đi nội thành mới bị. Chạy SG-DLat ngon ơ.

Hạng B1
15/11/16
67
31
18
41
Hóng vụ rột rột này. Mình đi nội thành mới bị. Chạy SG-DLat ngon ơ.
Bác đọc kỹ phía trên, mình thấy vụ rột rột là do active stop, còn khi chuẩn nhả thắng đề pa hoặc thắng lại nghe rột rột là do ăn bố thắng...mình có test với 1 Thongle83 vụ này hôm trước. Sẵn tiện bác đi làm cái biển số trước sát vào xem có hết bị active stop bất thình lình ko nhé.
Đánh giá Ford Focus Titanium Ecoboost 2016